
TAARIFA YA UTENDAJI KAZI
YA MWAKA 2023/2024

MAMLAKA YA
DAWA NA VIFAA
TIBA

July, 2024



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

i

Barua ya Kuwasilisha

Mhe. Ummy A. Mwalimu (MB),
Waziri wa Afya,                                                                         Dkt. John Jingu,
Mji wa Serikali,                                                                         Katibu Mkuu,                                                                                        
Barabara ya afya,                                                                     Wizara ya Afya,
S.L.P 743,                                                                                 Mji wa Serikali,
11478 Dodoma.                                                        S.L.P 7433,11478 Dodoma.

Mhe. Waziri,

Ninayo heshima kubwa kuwasilisha kwako Taarifa ya Utendaji Kazi ya Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA) kwa kipindi cha mwaka 2023/24. 

Taarifa hii imeeleza hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa shughuli za udhibiti wa ubora, 
usalama na ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi kwa lengo la Kulinda Afya ya Jamii. 

Nawasilisha.

Dkt. John Jingu
Katibu Mkuu (Afya)

Dkt. John Jingu,
Katibu Mkuu (Afya)



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

ii

MAJEDWALI
JEDWALI 1 (A) : IDADI YA MAOMBI YA USAJILI WA BIDHAA ZA DAWA NA MAJARIBIO YA DAWA 4

JEDWALI 1 (B) : MCHANGANUO WA MAOMBI MENGINE YANAYOHUSU USAJILI WA DAWA 5

JEDWALI NA. 2 : MAOMBI YA USAJILI WA MAENEO NA UTOAJI WA VIBALI VYA BIASHARA YA DAWA 
NA VIPUKUSI 7

JEDWALI NA. 3 : UKAGUZI WA VIWANDA VYA NDANI NA MAENEO YA BIASHARA ZA DAWA NA 
VIPUKUSI 8

JEDWALI NA. 5: MAOMBI YA VIBALI VYA KUINGIZA BIDHAA ZA DAWA NCHINI NA KUSAFIRISHA 
BIDHAA NJE YA NCHI 10

JEDWALI NA. 6 : IDADI YA SAMPULI ZILIZOCHAGULIWA KWA AJILI YA UHAKIKI UBORA 11

JEDWALI NA. 7 : UCHUNGUZI WA DAWA ZA VIWANDA VYA NDANI YA NCHI 12

JEDWALI NA. 8 : TAARIFA ZA MADHARA ZILIZOPOKELEWA KATIKA MWAKA MZIMA WA 2023/24 13

JEDWALI NA. 9 : MCHANGANUO WA TAARIFA ZA MAUDHI MAKUBWA YA CHANJO NA DAWA KWA 
KILA KANDA 15

JEDWALI NA. 10 : MCHANGANUO WA TAARIFA ZA UFUATILIAJI WA USALAMA WA DAWA 15

JEDWALI NA. 11 : IDADI YA HALMASHAURI ZILIZOFANYA UTEUZI WA TIMU NA KUFANYIWA 
MAFUNZO YA UCHUNGUZI KWA KILA KANDA 16

JEDWALI NA. 12 : IDADI YA HOSPITALI ZA RUFAA ZA MIKOA NA KANDA ZILIZOFANYA UTEUZI WA 
TIMU NA KUPATIWA MAFUNZO YA UCHUNGUZI KWA KILA KANDA 17

JEDWALI NA. 13 : MCHANGANUO WA SAMPULI ZILIZOKUSANYWA CHINI YA MRADI BREEDIME 21

JEDWALI 14 (A) : MCHANGANUO WA TATHMINI NA USAJILI WA MAOMBI YA BIDHAA 24

JEDWALI 14 (B) : MCHANGANUO WA MAOMBI MENGINE YANAYOHUSU USAJILI WA BIDHAA 24

JEDWALI 14 (C) : MCHANGANUO WA MAOMBI YA UTAMBUZI WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI 25

JEDWALI NA. 15 : MAOMBI YA USAJILI WA MAENEO NA UTOAJI WA VIBALI VYA BIASHARA YA 
VIFAA TIBA NA VITENDANISHI 26

JEDWALI NA 16 : UKAGUZI WA VIWANDA VYA NDANI NA MAENEO YA BIASHARA ZA VIFAA TIBA 27

JEDWALI NA. 17 : UKAGUZI WA VIWANDA VYA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI NJE YA NCHI MWAKA 
2023-2024 28

JEDWALI 18 : MAOMBI YA VIBALI VYA KUINGIZA NCHINI NA KUSAFIRISHA VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI NJE YA NCHI 28

JEDWALI NA. 19 (A) : IDADI YA MATOLEO YA VIFAA TIBA YALIYOFANYIWA UCHUNGUZI 30

JEDWALI NA. 19 (B) : IDADI YA MATOLEO YA VITENDANISHI YALIYOFANYIWA UCHUNGUZI 30

JEDWALI NA. 19 (C) : UKUSANYAJI SAMPULI ZA MPANGO WA PMS 2023/24 NA MATOKEO YA 
TATHMINI YA TAARIFA ZA LEBO 31

JEDWALI NAMBA 19 (D) : MATOKEO YA UCHUNGUZI WA MAABARA 32



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

iii

JEDWALI NA. 19 (E) : MCHANGANUO NA IDADI VIFAA TIBA VIKUBWA VILIVYOFUATILIWA KWA 
MIKOA 34

JEDWALI NA. 20 : MCHANGANUO WA BIDHAA ZISIZO NA UBORA ZILIZOTEKETEZWA 36

JEDWALI NA. 21 : UKAGUZI WA MAENEO YANAYOJIHUSISHA NA BIASHARA ZA BIDHAA ZA 
TUMBAKU 37

JEDWALI NA. 22 (A) : UCHUNGUZI WA SAMPULI ZA DAWA 38

JEDWALI NA. 22 (B): VITUO VYA MAABARA HAMISHIKA 39

JEDWALI NA. 22 (C) : UCHUNGUZI WA SAMPULI ZA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI 40

JEDWALI NA. 22 (D) : UCHUNGUZI WA SAMPULI ZA VIPUKUSI 41

JEDWALI NA. 23 (A) : NJIA ZILIZOTUMIKA KUELIMISHA JAMII 44

JEDWALI NA. 23 (B) KAZI ZA KUBORESHA HUDUMA KWA WATEJA 45

JEDWALI NA. 24 USIMAMIZI WA MASUALA YA USTAWI WA WAFANYAKAZI (STAFF WELFARE 
SERVICES) 47

JEDWALI NA. 25: MCHANGANUO WA KAZI ZA TEHAMA 50

JEDWALI NA 26: UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MANUNUZI KWA KIPINDI CHA 01 JULAI, 2023 
HADI 30 JUNI, 2024 53

JEDWALI NA. 28 (A): RASIMU NA KANUNI ZILIZOANDALIWA NA KUFANYIWA KAZI 55

JEDWALI NA. 27 (B) KAZI ZINGINE ZA IDARA 57

JEDWALI NA. 28 : MCHANGANUO WA MAPATO KWA KIPINDI CHA KUANZIA JULAI, 2023 HADI JUNI, 
2024 58

JEDWALI NA 29: KAZI ZILIZOTEKELEZWA KUHUSIANA NA KUTOA HUDUMA KWA WAATHIRIKA WA 
VIRUSI VYA UKIMWI NA WENYE MAGONJWA YASIOAMBUKIZA 59

JEDWALI NA. 30 : MCHANGANUO WA KAZI ZILIZOTEKELEZWA CHINI YA LENGO LA KUIMARISHA 
NA KUTEKELEZA KWA UFANISI MKAKATI WA TAIFA WA KUPAMBANA NA KUZUIA RUSHWA 60

JEDWALI NA. 32 : MCHANGANUO WA KAZI ZILIZOTEKELEZWA ZINAZOHUSIANA NA MASUALA YA 
JINSIA NA MAZINGIRA 61



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

iv

YALIYOMO
BARUA YA KUWASILISHA  ............................................................................ I
MAJEDWALI  ................................................................................................. II
YALIYOMO  .................................................................................................. III
MAELEZO YA MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI (MAB)  ....................VI
MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU  ........................................................VII
1.0 UTANGULIZI  .......................................................................................... 1
2.0 HATUA YA UTEKELEZAJI WA KILA LENGO MKAKATI ......................... 1
2.1 KUHAKIKISHA USALAMA, UBORA NA UFANISI WA DAWA NA
      VIPUKUSI  ............................................................................................... 1
2.1.1    USAJILI WA BIDHAA ZA DAWA NA VIPUKUSI  ............................... 2
2.1.1.1 Tathmini na usajili wa dawa za binadamu  ........................................ 2
2.1.1.2 Tathmini na usajili wa dawa za mifugo  ............................................. 2
2.1.1.3 Tathmini na usajili wa dawa za mitishamba  ...................................... 2
2.1.1.4 Tathmini na usajili wa vipukusi  .......................................................... 3
2.1.1.5 Tathmini ya maombi ya matangazo ya dawa  .................................... 3
2.1.1.6 Tathmini ya maombi ya majaribio ya dawa  ....................................... 3
2.1.1.7 Usajili wa dawa za binadamu na mifugo kupitia taratibu za uwianisho     

(EAC, SADC na WHO CRP)  ............................................................ 5
2.1.1.8 Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC/ ZAZIBONA MRH)  
  ...................................................................................................................... 6
2.1.1.9 Usajili wa Dawa kupitia utaratibu wa mashirikiano na WHO (WHO 
Collaborative Procedure)  .............................................................................. 6
2.1.2 USAJILI WA MAENEO NA UTOAJI WA VIBALI VYA BIASHARA YA 
DAWA NA VIPUKUSI ..................................................................................... 5
2.1.3 UKAGUZI WA MAENEO YA BIASHARA ZA DAWA NA VIPUKUSI  ..... 7
2.1.3.1 Maeneo ya biashara za dawa, vipukusi na majaribio ya dawa  ........ 7
2.1.3.2 Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa nje ya nchi  ................. 9
2.1.3.3 Ukaguzi wa viwanda vya kutengeneza dawa ndani ya nchi  ............. 9
2.1.3.4 Ukaguzi wa majaribio ya dawa  ......................................................... 9
2.1.3.5 Ukaguzi maalum Operesheni SAFISHA III  ....................................... 9
2.1.4 UDHIBITI WA UINGIZAJI NCHINI NA USAFIRISHAJI NJE YA NCHI 
WA BIDHAA ZA DAWA  ............................................................................... 10
2.1.5 UFUATILIAJI WA UBORA NA USALAMA WA DAWA (BINADAMU 
NA MIFUGO) NA VIPUKUSI KWENYE SOKO (POST MARKETING 

iv



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

vv

SURVEILLANCE -PMS)  ............................................................................. 10
2.1.5.1 Mpango wa ufuatiliaji wa ubora wa dawa chini ya ufadhili wa global 
fund (gf) kwa mwaka 2023  ......................................................................... 10
2.1.5.2 Zoezi la kufuatilia dawa kwenye soko kwa kuchukua sampuli za 
dawa kutoka viwanda vya ndani ‘’Risk based Post Marketing Surveillance for 
medicinal products produced by domestic manufacturers’’ ......................... 12
2.1.5.3 Kuandaa maandiko ya kisayansi (manuscript)  ............................... 13
2.1.6 UFUATILIAJI WA USALAMA NA MATUKIO YANAYOHUSIANA NA 
MATUMIZI YA DAWA  .................................................................................. 13
2.1.7 TAARIFA ZA MIRADI MBALIMBALI  .................................................. 19
2.1.7.1 Utekelezaji wa kazi zinazofadhiliwa na mradi wa pavia, proforma na 
ascend  ........................................................................................................ 19
2.2 KUHAKIKISHA USALAMA, UBORA NA UFANISI WA VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI  .......................................................................................... 22
2.2.1 USAJILI WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI  ................................... 22
2.2.1.1 Usajili wa vifaa tiba  ......................................................................... 22
2.2.1.2 Usajili wa vitendanishi  .................................................................... 22
2.2.1.3 Maombi ya utambuzi wa Vifaa Tiba na vitendanishi  ....................... 23
2.2.2 USAJILI WA MAENEO NA UTOAJI WA VIBALI VYA BIASHARA YA 
VIFAA TIBA NA VITENDANISHI  ................................................................. 25
2.2.3 UKAGUZI WA VIWANDA VYA NDANI NA MAENEO YA BIASHARA ZA 
VIFAA TIBA, VITENDANISHI NA GESI TIBA  ............................................. 26
2.2.4 UKAGUZI WA VIWANDA VYA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI NJE YA 
NCHI   .......................................................................................................... 28
2.2.5 UDHIBITI WA UINGIZAJI NCHINI NA USAFIRISHAJI NJE YA NCHI 
WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI  .......................................................... 28
2.2.6 USIMAMIZI SHIRIKISHI WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI  .......... 29
2.2.7 UFUATILIAJI WA USALAMA WA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI  ... 29
2.2.7.1 Ufuatiliaji ubora na ufanisi wa vifaa tiba na vitendanishi kupitia 
upimaji wa toleo kwa toleo kabla ya kusambazwa (pre-distribution lot to lot 
testing)  ........................................................................................................ 29
2.2.7.2 Utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji wa ubora na ufanisi wa vifaa 
tiba na vitendanishi wa mwaka 2023/2024 - 2025/2026  ............................ 31
2.2.7.3 Ufuatiliaji wa madhara/matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba 
na vitendanishi (vigilance)  .......................................................................... 33
2.2.7.4 Usimamizi saidizi (supportive supervision) wa vituo vya kutolea 
taarifa za madhara na matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa tiba na 
vitendanishi ................................................................................................. 33
2.2.7.5 Utekelezaji wa mpango wa ufuatiliaji ubora na ufanisi wa vifaa tiba 
vikubwa (pms programme for medical equipment 2021/22 - 2023/24)  ...... 34



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

vivi

2.2.8 UTEKETEZAJI WA BIDHAA ZISIZOKIDHI VIWANGO  ..................... 35
2.3 KUIMARISHA UDHIBITI WA BIDHAA ZA TUMBAKU  .......................... 36
2.4 KUBORESHA HUDUMA ZA MAABARA  ............................................... 37
2.4.1.1 Uchunguzi wa sampuli za dawa  ..................................................... 37
2.4.1.2 Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi  ...................... 40
2.4.1.3 Uchunguzi wa sampuli za vipukusi  ................................................. 40
2.4.2 UTEKELEZAJI WA MIFUMO YA UBORA WA UTENDAJI KAZI (ISO/
IEC 17025 NA WHO/GPPQCL)  .................................................................. 41
2.4.3 UGEZI, MATENGENEZO NA UNUNUZI WA VIFAA, KEMIKALI NA 
MAHITAJI MENGINE YA MAABARA  .......................................................... 42
2.4.4 TAFITI KUHUSU UBORA NA USALAMA WA BIDHAA  ...................... 42
2.5 KUIMARISHA UTOAJI ELIMU KWA UMMA NA KUBORESHA HUDUMA 
KWA WATEJA  ............................................................................................. 43
2.5.1 UTOAJI ELIMU KWA UMMA  ............................................................. 43
2.5.2 KUBORESHA HUDUMA KWA WATEJA  ............................................ 45
2.6 KUIMARISHA UWEZO WA TAASISI KUTOA HUDUMA ZA UDHIBITI  46
2.6.1 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU  ................................................. 46
2.6.1.1 Ajira mpya na Idadi ya Watumishi  .................................................. 46
2.6.1.2 Utekelezaji wa mpango wa mafunzo  .............................................. 46
2.6.1.3 Usimamizi wa Maadili  ..................................................................... 47
2.6.2 UHAKIKI MIFUMO NA USIMAMIZI WA VIHATARISHI  ...................... 48
2.6.3 MIPANGO, UFUATILIAJI NA TATHMINI  ............................................ 49
2.6.4 TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO (TEHAMA)  .............. 49
2.6.5 UKAGUZI WA NDANI  ........................................................................ 52
2.6.6 MANUNUZI NA UGAVI  ...................................................................... 52
2.6.6.1 Mafanikio katika kutekeleza Mpango wa Manunuzi  ....................... 53
2.6.7 HUDUMA ZA SHERIA  ....................................................................... 55
2.6.8 MAPATO NA MATUMIZI  .................................................................... 57
2.6.8.1 Mapato ............................................................................................ 57
2.6.8.2 Matumizi  ......................................................................................... 58
2.6.8.3 Mchango wa TMDA katika Mfuko Mkuu wa Serikali  ....................... 58
2.7 KUTOA HUDUMA KWA WAATHIRIKA WA VIRUSI VYA UKIMWI NA 
WENYE MAGONJWA YASIYOAMBUKIZA  ................................................ 58
2.8 KUIMARISHA NA KUTEKELEZA KWA UFANISI MKAKATI WA TAIFA WA 
KUPAMBANA NA KUZUIA RUSHWA  ......................................................... 60
2.9 KUBORESHA MASUALA YA JINSIA NA MAZINGIRA  ......................... 61
3.0 MAENEO YANAYOTAKIWA KUPEWA KIPAUMBELE NA HITIMISHO  62
3.1 MAENEO YATAKAYOPEWA KIPAUMBELE KATIKA MWAKA WA FEDHA 
2024/25 ....................................................................................................... 62
3.2 HITIMISHO  ........................................................................................... 62



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

vii

MAELEZO YA MWENYEKITI
WA BODI YA USHAURI (MAB)

Bw. Eric Shitindi
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI

Mwaka 2023/24 ni mwaka wa tatu wa wa 
utekelezaji wa Mpango mkakati wa TMDA 
wa miaka mitano (2021/22-2025/26) wenye 
lengo la kuimarisha utekelezaji wa shughuli 
za kudhibiti usalama, ubora na ufanisi wa 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Katika mwaka huu, Mamlaka imeendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kudhibiti 
ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa 
tiba, vitendanishi sambamba na utekelezaji 
wa jukumu la udhibiti wa bidhaa za tumbaku 
lililokasimishwa na Waziri wa Afya mwezi 
Aprili, 2021.

TMDA imeendelea kuboresha utoaji huduma 
kwa wateja sambamba na utekelezaji wa 
mifumo bora ya Utendaji Kazi (Quality 
Management System) katika kutekeleza 
majukumu yake na kuiwezesha Mamlaka 
kuendelea kushikilia cheti cha ithibati 
kwa kiwango cha ISO 9001:2015. Aidha 
huduma za TMDA zimeendelea kutolewa 
kwa kuzingatia viwango vya utoaji huduma 
vilivyoainishwa katika Mkataba wa Huduma 
kwa Wateja 2020 ili kukidhi mahitaji na 
matarajio ya wateja. 

Mamlaka imejielekeza katika kuimarisha 
shughuli za uchunguzi wa kimaabara kwa 
kufanya uwekezaji katika ununuzi wa vifaa 
vya kisasa pamoja na kuwajengea uwezo 
wataalamu wa maabara ili kuwezesha 
kufanya maamuzi ya kisayansi. 

Matumizi na usimamizi wa rasilimali za 
Mamlaka umeendelea kuzingatia mifumo 
bora ya kiutendaji, Sheria, Kanuni na taratibu 
ambapo hesabu za fedha na rasilimali 
za TMDA kwa kipindi kinachoishia Juni, 

2024 zimeandaliwa tayari kwa ukaguzi 
unaofanywa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG).

Kwa lengo la kuongeza uelewa wa wananchi 
na wadau kuhusu shughuli za udhibiti 
zinazofanywa na Mamlaka pamoja na 
matakwa ya Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba 
Sura, 219, Mamlaka imeendelea kutoa elimu 
kwa njia mbalimbali ikiwemo mihadhara, 
vipindi vya redio na runinga, mitandao ya 
kijamii na kushiriki katika maonesho. 

Kwa niaba ya MAB naipongeza Menejimenti 
na watumishi wote kwa kufanya kazi kwa 
weledi na kujituma katika kuhakikisha kuwa 
Mamlaka inatekeleza vyema jukumu lake la 
kulinda afya ya jamii. 

Vilevile, natoa shukrani kwa wadau wa TMDA 
na wananchi kwa ushirikiano wao katika 
kusaidia Mamlaka kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi. Nawaomba muendee 
kutekeleza wajibu wenu ipasavyo katika 
kuhakikisha kuwa bidhaa za, dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi vilivyopo katika soko 
vinakidhi vigezo vya usalama, ubora na 
ufanisi.

Bodi ya Ushauri (MAB) chini ya uenyekiti 
wangu itaendelea kutoa maelekezo kwa 
Menejimenti ya TMDA sanjari na ushauri kwa 
Wizara katika kuwahakikishia kuwa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi vilivyopo katika 
soko la Tanzania ni salama, bora na vyenye 
ufanisi.

Bw. Eric Shitindi
MWENYEKITI WA BODI YA USHAURI
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MAELEZO YA MKURUGENZI MKUU 

Dkt. Adam M. Fimbo
MKURUGENZI MKUU 

Taarifa hii ya utendaji kazi inaainisha hatua 
iliyofikiwa na Mamlaka katika utekelezaji 
wa kazi na majukumu yake ya kudhibiti 
ubora, usalama na ufanisi wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi nchini kwa kipindi cha 
Julai, 2023 hadi Juni, 2024. Aidha, maeneo 
yanayohitaji kupewa kipaumbele katika 
mwaka ujao wa fedha yameanishwa.

Huu ni mwaka wa tatu wa utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa TMDA wa miaka mitano 
(2021/22-2025/26) wenye malengo mkakati 
tisa (9) ambapo kumekuwa na mafanikio 
makubwa katika utekelezaji wake.

Katika kuhakikisha usalama, ubora na 
ufanisi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi, 
Jumla ya maombi 1,609 ya usajili wa dawa 
za binadamu yalipokelewa na 1,322 (82%) 
kutathminiwa ambapo maombi 796 (60%) 
yaliidhinishwa. Aidha, maombi 163 ya 
usajili wa dawa za mifugo yalipokelewa na 
138(85%) kutathminiwa na maombi 120 
yalikidhi vigezo na kuidhinishwa.

Vilevile, jumla ya Maombi 890 ya usajili (631 
vifaa tiba na 259 vitendanishi) yalipokelewa 
ambapo maombi 881 sawa na 99% 
yalitathminiwa na maombi 325 kuidhinishwa. 
Idadi hii ya maombi ya usajili wa vifaa tiba 
na vitendanishi yaliyofanyiwa tathmini ni 
ongezeko la maombi 439 ikilinganishwa 
na maombi 442 yaliyoidhinishwa mwaka 
2022/23.

Aidha, maombi 1,257 ya usajili wa maeneo 
ya biashara yalipokelewa katika kipindi 
tajwa ambapo yote yalifanyiwa kazi na kati 
ya hayo maeneo 1,187 (94%) yalisajiliwa na 

hivyo kupewa vibali vya biashara. Maeneo 
yasiokidhi vigezo vya usajili wamiliki 
walipatiwa maelekezo ya kuboresha maeneo 
husika.  

Mamlaka pia ilipokea maombi 14,645 ya 
vibali vya kuingiza bidhaa nchini na 1,308 
vya kusafirisha bidhaa nje ya nchi kati ya 
hayo maombi 13,715 ya kuingiza bidhaa 
nchini na 1,242 ya kusafirisha bidhaa nje 
ya nchi yalikidhi vigezo na vibali kutolewa. 
Aidha, vibali 10,652 vya kuingiza bidhaa 
nchini na 447 vya kusafirisha bidhaa nje ya 
nchi vilikaguliwa katika vituo mbalimbali vya 
forodha.

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa viwanda na 
maeneo 15,731 yanayoendesha biashara 
ya bidhaa zinazodhibitiwa na Mamlaka 
ambapo maeneo 12,901 sawa na 82% 
yalikidhi vigezo.  Kiwango hiki cha kukidhi 
vigezo vya viwanda na maeneo ya biashara 
kinatoa picha kuwa bidhaa zinazalishwa na 
kuuzwa katika mazingira bora na salama 
kwa watumiaji. 

Kwa upande wa upimaji sampuli katika 
maabara, jumla ya sampuli 2,371 zilipokelewa 
ambapo sampuli 2,366 (97%) zilichunguzwa 
na 2,360 (99.7%) zilifaulu. Kiwango cha 
ufaulu kinatoa hakikisho kwa watumiaji juu ya 
usalama na ubora wa bidhaa zinazodhibitiwa 
na Mamlaka katika soko

Elimu kwa umma ilitolewa kwa makundi 
mbalimbali ya wananchi pamoja na kutangaza 
huduma za Mamlaka kupitia njia mbalimbali 
za uelimishaji. Njia zilizotumika ni pamoja na 
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kufanya mihadhara, matangazo na vipindi 
vya runinga na redio pamoja na kushiriki 
katika maonesho mbali mbali ambapo zaidi 
ya washiriki 188,104 walifikiwa, 

Kuhusu usimamizi wa rasilimali, Jumla ya 
TZS 48.9 bilioni zilikusanywa sawa na 95% 
ya bajeti ya makusanyo ya TZS 51.3 billoni ya 
mwaka wa fedha 2023/2024. Kati ya fedha 
hizo TZS 40.5 Bilioni (88%) ni kutoka kwenye 
vyanzo vya ndani, TZS 5.1 bilioni ni mchango 
wa Serikali kuu na TZS 2.4 bilioni ni fedha za 
Washirika wa Maendeleo. Mamlaka ilitumia 
jumla ya TZS 47,850,497,106.60 sawa na 
93% ya bajeti ya matumizi iliyopangwa kwa 
mwaka huu. 

Kwa ujumla TMDA imetekeleza kwa ufanisi 
na mafanikio makubwa malengo mkakati 
yaliyoanishwa katika mpango wa miaka 
mitano sambamba na lengo mtambuka la 
kutekeleza Mkakati wa Taifa wa kupambana 
na kuzuia rushwa.  

Nachukua nafasi hii kuwashukuru na 
kuwapongeza watumishi wote kwa kufanya 
kazi kwa moyo juhudi na kujituma katika 
kufikia malengo ya taasisi. Aidha, shukrani 
za dhati ziende kwa Mwenyekiti na wajumbe 
wa bodi kwa maelekezo yao yaliyowezesha 
utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka kwa 
ufanisi.

Dkt. Adam M. Fimbo
MKURUGENZI MKUU 
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1.0   UTANGULIZI

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, Mamlaka 
ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) iliendelea 
kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 
Mpango Kazi na Bajeti ya mwaka 2023/24 
iliyoidhinishwa. Taarifa hii inaainisha kazi 
zilizotekelezwa kwa kipindi tajwa kwa 
kuzingatia malengo mkakati tisa (9) ya 
Mpango Mkakati wa Mamlaka (2021/22 - 
2025/26) ambayo ni:  

a) Kuhakikisha usalama, ubora na ufanisi 
wa dawa na bidhaa zinazohusiana;

b) Kuhakikisha usalama, ubora na
ufanisi wa vifaa tiba na vitendanishi;

c) Kuimarisha udhibiti wa bidhaa za
Tumbaku;

d) Kuboresha huduma za maabara;
e) Kuimarisha utoaji elimu kwa umma

na kuboresha huduma kwa wateja;
f) Kuimarisha uwezo wa Mamlaka

katika kutoa huduma za udhibiti.

g) Kupunguza maambukizi ya Virusi vya
UKIMWI na kuboresha huduma kwa
waathirika wa UKIMWI na wenye
magonjwa yasiyoambukiza;

h) Kuimarisha na kutekeleza kwa ufanisi
Mkakati wa Taifa wa kupambana na
kuzuia rushwa; na

i) Kuboresha masuala ya jinsia na
mazingira.

2.0 HATUA YA UTEKELEZAJI WA 
KILA LENGO MKAKATI

Kazi zilizotekelezwa na TMDA katika kipindi 
cha mwaka 2023/24 kwa mujibu wa Mpango 
Kazi na Bajeti ni kama ilivyoainishwa katika 
vipengele 2.1 - 2.9.

2.1 KUHAKIKISHA USALAMA,  
UBORA NA UFANISI WA

           DAWA NA VIPUKUSI
Mamlaka ina jukumu la kulinda afya za 
wananchi dhidi ya athari ambazo zinaweza 
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kujitokeza kutokana na matumizi ya dawa 
na vipukusi. Hii ni pamoja na kufanya usajili 
na ukaguzi wa bidhaa husika, kufuatilia 
madhara yatokanayo na dawa na bidhaa 
zinazohusiana ikiwa ni pamoja na kufuatilia 
ubora na usalama wa bidhaa hizo katika soko. 
Katika kipindi hiki, Mamlaka ilitekeleza kazi 
za lengo mkakati tajwa kama zilivyoainishwa 
katika vipengele 2.1.1 – 2.1.9.

2.1.1 USAJILI WA BIDHAA ZA 
DAWA NA   VIPUKUSI

2.1.1.1 Tathmini na usajili wa dawa  
za binadamu

Mamlaka ilipokea maombi 1,427 (mapya 
801 na ya kuhuisha 626), vilevile kulikuwa 
na maombi 182 (mapya 158 na ya kuhuisha 
24) yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2023
hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa
1609 (mapya 959 na ya kuhuisha 650). Kati
ya maombi yote yaliyokuwepo maombi
1,322 (mapya 672 na ya kuhuisha 650)
yalifanyiwa tathmini. Katika kipindi hiki jumla
ya maombi 796 (mapya 361 na ya kuhuisha
435) yaliidhinishwa na kupatiwa usajili.
Mchanganuo wa tathmini na usajili wa dawa
za binadamu umeainishwa kwenye Jedwali
Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 2,090 (mabadiliko 
992 na hoja 1,098) yalipokelewa. Vilevile 
kulikuwa  na maombi mengine 255 
(mabadiliko 161 na hoja 94) yaliyobaki 
kufikia tarehe 30 juni, 2023 hivyo kufanya 
maombi yote kuwa 2,345 (mabadiliko 1,153 
na hoja 1,192). Maombi 2,149 (Mabadiliko 
1,117 na hoja 1,032) yalifanyiwa tathmini na 
maombi 928 ya mabadiliko yaliidhinishwa. 
Mchanganuo wa tathmini ya maombi 
mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 
1(b).

2.1.1.2  Tathmini na usajili wa dawa 
za  mifugo

Maombi 157 (mapya 97 na ya kuhuisha 60) 
yalipokelewa, vile vile kulikuwa na maombi 
6 (mapya 5 na huishwa 1) yaliyobaki hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2023 na hivyo kufanya 
jumla ya maombi yote kuwa 163 (mapya 102 
na ya kuhuisha 61). Maombi 138 (mapya 
90 na ya kuhuisha 48) yalifanyiwa tathmini 
ambapo maombi 120 (mapya 64 na ya 
kuhuisha 56) yaliidhinishwa na kupatiwa 
usajili. Mchanganuo wa tathmini na usajili 
wa dawa za mifugo umeainishwa kwenye 
Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 188 (mabadiliko 11 
na hoja 177) yalipokelewa, vile vile kulikuwa 
na maombi 12 ya hoja yaliyobaki kufikia 
tarehe 30, Juni, 2023 na hivyo kufanya jumla 
ya maombi yote kuwa 200 (mabadiliko 13 na 
hoja 187) ambapo maombi 175 (mabadiliko 
6 na hoja 169) yalifanyiwa tathmini. 
Mchanganuo wa tathmini ya maombi 
mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 
1(b).

2.1.1.3 Tathmini na usajili wa dawa 
za mitishamba

Katika kipindi hiki kulikuwa na jumla ya 
maombi 10 (mapya 6, huisha 3, baki 1). 
Maombi yote 10 yalifanyiwa tathmini 
na maombi sita (6) yaliidhinishwa kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1(a).

Aidha, maombi mengine 12 (mabadiliko 3 na 
hoja 9) yalipokelewa. Maombi 6 yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi matatu (3) ya 
mabadiliko yalidhinishwa na kupatiwa 
usajili. Mchanganuo wa tathmini ya maombi 
mengine umeainishwa kwenye Jedwali Na. 
1(b).
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2.1.1.4   Tathmini na usajili wa 
vipukusi 

Maombi 45 (mapya 37 na ya kuhuisha 
8) yalipokelewa, kufanyiwa tathmini na
kuidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini na
usajili wa vipukusi umeainishwa kwenye
Jedwali Na. 1(a).

Vilevile maombi mengine manne (4) 
(mabadiliko 2 na hoja 2) yalipokelewa na 
kufanyiwa tathmini ambapo maombi mawili 
(2) ya mabadiliko yaliidhinishwa kama
ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1 (b).

2.1.1.5 Tathmini ya maombi ya 
matangazo ya dawa

Jumla ya maombi 484 ya matangazo ya 
dawa yalipokelewa. Pia kulikuwa na maombi 
29 yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2023 na 

hivyo kufanya jumla ya maombi yote kuwa 
513. Maombi 425 yalifanyiwa tathmini na
kuidhinishwa. Mchanganuo wa tathmini na
idhini ya matangazo ya dawa imeanishwa
kwenye Jedwali Na. 1(b).

2.1.1.6 Tathmini ya maombi ya 
majaribio ya dawa

Katika kipindi hiki, jumla ya maombi mapya 11 
ya majaribio ya dawa yalipokelewa. Maombi 
yote yalitathiminiwa ambapo maombi tisa (9) 
yalipatiwa idhini.

Vilevile, jumla ya maombi 48 ya mabadiliko 
ya majaribio ya dawa (amendment of 
clinical trials) yalipokelewa na kufanyiwa 
tathmini ambapo maombi 47 yaliidhinishwa.   
Mchanganuo wa maombi mapya na 
mabadiliko umeoneshwa katika (Jedwali 
Na. 1b).
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Jedwali 1 (a) :   Idadi ya maombi ya usajili wa bidhaa za dawa
                          na majaribio ya dawa
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1 Dawa za Binadamu
Mapya 158 801 959 672 361 1 287
Huisha 24 626 650 650 435 5 0
Jumla Ndogo 182 1427 1609 1322 796 6 287

2 Dawa za Mifugo
Mapya 5 97 102 90 64 3 12
Huisha 1 60 61 48 56 2 13
Jumla Ndogo 6 157 163 138 120 5 25

3 Dawa za mitishamba
Mapya 0 6 6 6 2 0 0
Huisha 1 3 4 4 3 0 0
Jumla Ndogo 1 9 10 10 5 0 0

4 Antiseptics/Disinfectants
Mapya 0 37 37 37 37 0 0
Huisha 0 8 8 8 8 0 0
Jumla Ndogo 0 45 45 45 45 0 0

Jumla kuu-1  189 1638 1827 1515 966 11 312

5 Majaribio ya dawa
Mapya 0 11 11 11 9 0 2
Jumla Ndogo 0 11 11 11 9 0 2

Jumla kuu-2 0 11 11 11 9 0 2
Jumla Kuu (1 + 2) 189 1649 1838 1526 975 11 314

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 1 (a), jumla 
ya maombi 1,526 ya usajili wa dawa za 
binadamu, mifugo, mitishamba, vipukusi 
na majaribio ya dawa yalifanyiwa tathmini 
ambapo maombi 975 yaliidhinishwa. Aidha, 
kiwango cha tathmini ya bidhaa za dawa kwa 
kipindi hiki ni sawa na asilimia 82.9 ambacho 
ni pungufu ya asilimia 9.8 ikilinganishwa na 

asilimia 92.7 katika kipindi kama hiki mwaka 
uliopita. Upungufu huu umechangiwa na 
kutofanya vizuri katika eneo la tathmini ya 
dawa za mifugo kutokana na uchache wa 
watathmini wa dawa hizo. Kwa upande wa 
majaribio ya dawa kiwango cha tathnmini 
kilikuwa ni asilimia 100.
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Jedwali 1 (b) :    Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa dawa
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1 Dawa za Binadamu 
Mabadiliko 161 992 1153 1117 928 0 36
Hoja 94 1098 1192 1032 NA 0 160
Jumla ndogo 255 2090 2345 2149 928 0 196

2 Mifugo 
Mabadiliko 2 11 13 6 0 0 6
Hoja 10 177 187 169 NA 0 18
Jumla ndogo 12 188 200 175 0 0 24

3 Mitishamba 
Mabadiliko 0 3 3 3 3 0 0
Hoja 0 9 9 3 NA 0 0
Jumla Ndogo 0 12 12 6 3 0 0

4 Antiseptics/Disinfectants 
Mabadiliko 0 2 2 2 2 0 0
Hoja 0 2 2 2 NA 0 0
Jumla ndogo 0 4 4 4 2 0 0

5 Majaribio ya dawa 
Mabadiliko 0 48 48 48 43 0 5
Hoja 4 0 4 4 4 0 0
Jumla ndogo 4 48 52 52 47 0 5

6 Matangazo ya dawa
Mapya 29 484 513 425 425 0 88
Hoja 0 0 0 0 N/A 0 0
Jumla ndogo 29 484 513 425 425 0 88

                                      Jumla Kuu 300 2826 3126 2811 1407 0 313

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  1 (b), jumla ya 
maombi mengine 2,811 yanayohusu usajili 
wa dawa, vipukusi, majaribio na matangazo 
ya dawa yalifanyiwa tathmini ambapo 
maombi 1,407 yaliidhinishwa. Maombi 
yaliyotathminiwa ni pungufu ya maombi 
377 ikilinganishwa na maombi 3,188 
yaliyotathminiwa mwaka uliopita. Upungufu 
huu unatokana na uchache wa rasilimali watu 
ambapo kwa kiasi kikubwa maombi haya 
hufanyiwa tathmini na wafamasia tarajali 
ambao kwa mwaka 2023-24 walikuwa 
wachache.

2.1.1.7 Usajili wa dawa za 
binadamu na mifugo kupitia 
taratibu za uwianisho (EAC,    
SADC na WHO CRP)

Katika kipindi hiki Mamlaka imefanya na 
kukamilisha tathmini ya maombi ya usajili wa 
dawa za binadamu na mifugo yaliyopokelewa 
chini ya taratibu za mashirikiano ya kikanda 
kama ifuatavyo: -
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Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC MRH)

Maombi 21 ya usajili wa dawa za binadamu 
yalipokelewa kwa utaratibu wa mashirikiano 
ya Afrika Mashariki ambapo maombi yote 
yalifanyiwa tathmini. Aidha, Mamlaka 
iliidhinisha usajili wa dawa 28 ambapo 
idadi ya dawa zilizosajiliwa imezidi maombi 
yaliyotathminiwa kwa kuwa maombi mengine 
yalifanyiwa tathmini katika kipindi kilichopita.

Vilevile, katika kipindi hicho kulikuwa na 
maombi saba (07) ya usajili wa dawa za 
mifugo yaliyopokelewa kupitia taratibu za 
uwianisho wa usajili wa dawa za mifugo 
kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (Mutual Recognition Program). 
Kati ya maombi yaliyokuwepo, maombi 
mawili (02) yalifanyiwa tathmini na dawa 
moja (01) ilipatiwa usajili. 

2.1.1.8 Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC/
ZAZIBONA MRH)

Jumla ya maombi 10 ya usajili wa dawa 
za binadamu yalipokelewa kwa utaratibu 

wa mashirikiano ya nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, 
ambapo maombi yote yalifanyiwa tathmini 
na dawa nne (04) kupatiwa usajili. 

2.1.1.9 Usajili wa Dawa kupitia 
utaratibu wa mashirikiano 
na  WHO (WHO  
Collaborative Procedure)

Jumla ya maombi 21 ya usajili wa dawa za 
binadamu yalipokelewa katika utaratibu wa 
mashirikiano na Shirika la Afya Duniani (WHO 
CRP). Maombi yote yalifanyiwa tathmini na 
dawa 12 zilipatiwa usajili. 

2.1.2 USAJILI WA MAENEO NA 
UTOAJI WA VIBALI VYA 
BIASHARA YA DAWA NA 
VIPUKUSI

Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara 
za bidhaa za dawa na vipukusi husaidia 
kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi 
vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi 
wa bidhaa tajwa. Jedwali Na. 2 linaonesha 
mchanganuo wa usajili wa maeneo ya 
biashara ya dawa na vipukusi.
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Jedwali Na. 2 : Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara 
ya  dawa na vipukusi
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Viwanda vya ndani 0 1 15 16 15 15 15 0 100.0

Maghala 0 16 76 92 92 92 92 0 100.0

Duka la jumla la 
waingizaji dawa 
(Binadamu)

0 47 155 202 202 202 202 0 100.0

Duka la jumla la 
waingizaji dawa 
(Mifugo)

0 13 84 97 97 97 97 0 100.0

Magari ya
kubebea dawa 0 18 164 182 183 183 183 0 100.0

Jumla ndogo 0 95 494 589 589 589 589 0 100.0

Vipukusi
Viwanda

Vikubwa 0 0 4 4 4 4 4 0 100.0
Kati 0 0 2 2 2 2 2 0 100.0
Vidogo 0 0 1 1 1 1 1 0 100.0

Jumla ndogo 0 0 7 7 7 7 7 0 100.0

    Jumla Kuu 0 95 501 596 596 596 596 0 100.0

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 2 kulikuwa na 
maombi 596 ya usajili wa viwanda na maeneo 
ya biashara ya dawa na vipukusi ambapo 
maombi yote yalifanyiwa kazi na maombi 
yote yaliidhinishwa, kusajiliwa na kupewa 
vibali vya biashara. Maombi yaliyofanyiwa 
kazi ni ongezeko la maombi 115 (24%) 
ikilinganishwa na maombi 481 yaliyofanyiwa 
kazi katika kipindi kama hiki mwaka 
uliopita. Vilevile, maombi yaliyoidhinishwa 
ni ongezeko la maombi 121 ikilinganishwa 
na maombi 475 yaliyoidhinishwa mwaka 
uliopita. Ongezeko hili ni matokeo ya 
kuimarikia kwa shughuli za utoaji wa elimu 

kwa umma kuhusu majukumu ya Mamlaka.

2.1.3 UKAGUZI WA MAENEO YA 
BIASHARA ZA DAWA NA VIPUKUSI

2.1.3.1     Maeneo ya biashara 
za dawa, vipukusi na 
majaribio ya dawa 

Maeneo ya biashara za dawa na vipukusi 
hukaguliwa wakati wote ndani ya nchi 
kwa lengo la kuhakiki ubora wa majengo, 
usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti 
ubora na usalama wa bidhaa hizo. Maeneo 
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Jedwali Na. 3 : Ukaguzi wa Viwanda vya ndani na maeneo ya biashara
                              za dawa na vipukusi 
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Viwanda vya 
dawa Vikubwa 17 0 8 8 47 5 63

Maghala ya kuhifadhia dawa 79 54 1 55 70 54 98

Duka la dawa/Famasi -
Binadamu (Jumla) 403 624 0 624 155 624 100

Duka la dawa/ famasi –
Binadamu (rejareja) 1,534 1,892 8 1,900 124 1,885 99

Duka la dawa jumla
(famasi) – Mifugo 171 172 0 172 101 172 100

Duka la dawa muhimu 
(DLDM)- Binadamu 5,835 4,899 1,125 6,024 103 4,523 75

Duka la dawa za mifugo 955 796 87 883 92 393 45

Magari ya kubebea dawa 3 16 0 16 533 13 81

“Infusion units” 1,400 939 551 1,490 106 939 63
Hospitali 291 481 5 486 167 483 99
Kliniki 188 141 1 142 76 135 95
Vituo vya afya 557 534 0 534 96 533 100
Zahanati 1495 980 4 984 66 966 98
Maabara 0 55 0 55 0 55 100

JUMLA KUU 12,928 11,583 1,790 13,373 103 10,780 81

hayo ni pamoja na viwanda vya dawa, 
maghala ya kuhifadhia dawa, famasi za dawa 
za binadamu na mifugo, hospitali, vituo vya 

afya, maghala na magari ya kubeba bidhaa 
hizi. Mchanganuo wa maeneo yaliyokaguliwa 
umeainishwa katika Jedwali Na. 3.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 3 Mamlaka ilikagua maeneo 13,373 ya biashara za dawa na vipukusi 
ambapo maeneo 10,775 sawa na asilimia 81% yalikidhi vigezo. Maeneo yaliyokaguliwa katika 
kipindi hiki ni ongezeko la maeneo 975 (7.9%) ikilinganishwa na maeneo 12,398 yaliyokaguliwa 
mwaka uliopita. 
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2.1.3.2     Ukaguzi wa viwanda vya 
kutengeneza dawa nje ya 
nchi

Jumla ya maombi 178 ya ukaguzi wa viwanda 
vilivyopo nje ya nchi yalipokelewa katika 
kipindi cha mwaka 2023/2024. Aidha, jumla 
ya maombi baki 574 yalikuwepo na hivyo 
kufanya jumla ya maombi 752 kuwepo. Kati 
ya maombi yote yaliyokuwepo, viwanda 143 
(43 vya kuhuisha, 79 vipya na 22 vilivyokuwa 
chini ya mikataba ya maridhiano ya SADC, 
BoMRA na Rwanda FDA) vilikaguliwa kwa 
utaratibu wa ana kwa ana (on site GMP 
inspection). Aidha, jumla ya viwanda 140 
vilikaguliwa kwa njia ya nyaraka (desk 
review).

2.1.3.3     Ukaguzi wa viwanda vya 
kutengeneza dawa ndani 
ya nchi

Kwa upande wa viwanda vya kutengeneza 
dawa ndani ya nchi, jumla ya viwanda 8 (7 
vya dawa za binadamu na kimoja (1) cha 
dawa za mifugo) vilikaguliwa. Pia viwanda 
vitatu (3) vinavyotegemewa kujengwa nchini 
vilitembelewa kwa lengo la kutoa ushauri wa 
kiufundi. 

2.1.3.4     Ukaguzi wa majaribio ya 
dawa

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa majaribio tisa 
(09) ya dawa na chanjo kati ya majaribio 
10 yaliyopangwa kukaguliwa kulingana 
na ‘’Annual schedule ya GCP inspection’’ 
Ukaguzi huo ulifanyika katika mikoa ya Dar 
es Salaam kwa majaribio matano (5) na 
Pwani kwa majaribio manne (4). Maeneo yote 
yaliyokaguliwa yalikidhi vigezo hata hivyo 

kulikuwa na mapungufu madogo ambapo 
wahusika walielekezwa kuyarekebisha.

2.1.3.5     Ukaguzi maalum 
Operesheni SAFISHA III

Mamlaka ilifanya ukaguzi maalum 
(operesheni) wa dawa za binadamu na 
mifugo katika mikoa 13 na wilaya 19 iliyopo 
katika kanda saba (7) kati ya nane (8) za 
TMDA (isipokuwa kanda ya ziwa magharibi). 
Lengo la ukaguzi maalum ilikuwa ni kubaini 
na kuchukua hatua dhidi ya ukiukwaji wa 
Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219. 
Katika ukaguzi huo jumla ya majengo 699 
(Famasi 283, maghala ya dawa 9, maduka 
105 ya dawa za mifugo, maduka 272 ya Dawa 
Muhimu na vituo 30 vya kutolea huduma za 
afya) yalikaguliwa.

Katika ukaguzi huo, majengo matatu (3) 
sawa na asilimia 0.4% yalikutwa na dawa 
bandia, majengo 20 (2.9%) yalikutwa na 
bidhaa duni, majengo 5 (0.7%) yalikutwa 
yanatoa huduma za kitabibu, majengo 36 
(5,2%) yalikutwa na bidhaa za Serikali, 
majengo 84 (12%) hayakuwa na vibali vya 
biashara, majengo 67 (9.6%) hayakuwa na 
mtaalamu, majengo 125 (17.9%) yalikutwa 
na bidhaa zilizokwisha muda wa matumizi 
ambazo hazikuwa zimetengwa, majengo 
64 (9.2%) ambayo ni DLDM yalikutwa na 
dawa zisizoruhusiwa kuwepo katika DLDM, 
majengo 66 (9.4%) hayakuwa na nyaraka za 
manunuzi na majengo 200 (28.6%) yalikutwa 
na bidhaa zisizosajiliwa. 

Dawa bandia za mifugo zenye thamani ya 
TZS 5,889,000.00 zilikamatwa katika Kanda 
ya Kaskazini, Nyanda za Juu Kusini na 
Kanda ya Magharibi. Dawa hizo ni Bupanor 
Injection, Homidium Chloride 250mg 
BP, Homidum Chloride 250mg, Ethidium 
Bromide, Samocare (Isometamidium 
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Chloride hydrochloride1g), Bromidium 
na Veridum 1g (Isometamedium chloride 
hydrochloride).
 
Pia, Mamlaka ilipokea taarifa 6 (4 kutoka 
WHO na 2 kutoka ndani ya soko) kuhusu 
uwepo wa dawa bandia ambapo kupitia 
ukaguzi wake, mamlaka  ilikukusanya taarifa 
12 za uwepo wa dawa duni katika soko. 
Hakukuwa na dawa bandia zilizopatikana 
katika soko.

2.1.4 UDHIBITI WA UINGIZAJI 
NCHINI NA USAFIRISHAJI 
NJE YA NCHI WA BIDHAA ZA 
DAWA

Mamlaka imepokea na kuidhinisha 
maombi ya uingizwaji wa bidhaa za 
dawa na malighafi za kutengenezea 
dawa. Mchanganuo wa maombi 
ya vibali vya kuingiza bidhaa nchini 
na kusafirisha bidhaa nje ya nchi 
umeainishwa kwenye Jedwali Na. 5.

Jedwali Na. 5:    Maombi ya vibali vya kuingiza bidhaa za dawa nchini na  
                            kusafirisha bidhaa nje ya nchi

Na Aina ya bidhaa
Yaliyopokelewa Vibali

vilivyotolewa
Vibali vilivyokaguliwa katika 

vituo vya forodha

Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka

1 Dawa na vipukusi 5,485 190 5,182 168 4,000 60

2 Malighafi - Dawa 582 0 569 0 456 0

Jumla 6,067 190 5,751 168 4,456 60

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 5, jumla ya maombi 
5,919 sawa na 94.6% ya maombi 6,257 
yaliyokuwepo yaliidhinishwa. Idadi ya maombi 
yaliyoidhinishwa katika kipindi hiki ni ongezeko 
la maombi 750 ikilinganishwa na maombi 5,169 
yaliyoidhinishwa katika mwaka uliopita. Aidha, 
jumla ya vibali 4,516 (4,456 vya kuingiza nchini 
bidhaa za dawa na vibali 60 vya kutoa bidhaa 
za dawa nje ya nchi) vilikaguliwa katika vituo vya 
forodha. Vibali vilivyokaguliwa katika kipindi hiki 
ni Ongezeko la vibali 243 (6%) ikilinganishwa 
na vibali 4,273 vilivyotolewa mwaka uliopita. 
Ongezeko hili linatokana na kuongezeka kwa 
uingizwaji wa shehena za dawa na idadi ya 
kaguzi zinazofanyika. 

2.1.5 UFUATILIAJI WA UBORA 
NA USALAMA WA DAWA 
(BINADAMU NA MIFUGO) 
NA VIPUKUSI KWENYE  
SOKO (POST MARKETING 
SURVEILLANCE - PMS) 

Jumla ya sampuli 712 zilikusanywa katika  mwaka 
2023/24. Sampuli 710 zilifanyiwa tathmini. 
Mchanganuo wa sampuli hizo umeainishwa 
hapa chini.

2.1.5.1 Mpango wa ufuatiliaji wa 
ubora wa dawa chini ya 
ufadhili wa Global Fund 
(GF) kwa mwaka 2023 

Mamlaka ilipokea fedha kutoka Mfuko wa 
Hisani wa Dunia (Global Fund) ili kugharamia 
ufuatiliaji wa ubora wa dawa za Malaria, 
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Kifua Kikuu, Kufubaza makali ya Virusi vya 
Ukimwi na Chanjo za UVIKO -19 na kufanya 
kazi zifuatazo;

i) Kuandaa Mpango wa uchukuaji 
sampuli za dawa za makundi tajwa 
(GF-PMS Program 2023/24) na kisha 
kufanya mafunzo kwa wakaguzi 
walioshiriki katika zoezi la kukusanya 
sampuli za dawa hizo.

ii) Kukusanya sampuli 701 za dawa za 
kutibu ugonjwa wa malaria, kufubaza 
makali ya virusi vya UKIMWI na kutibu 
ugonjwa wa kifua kikuu pamoja na 
chanjo za UVIKO-19.

iii) Kufanya tathmini (PIR) ya sampuli 
701 za dawa za kutibu ugonjwa wa 
malaria, kufubaza makali ya virusi vya 
UKIMWI, kutibu ugonjwa wa kifua 
kikuu pamoja na chanjo za UVIKO-19. 
Hatua stahiki zilichukuliwa kwa 

sampuli zilizokuwa na mapungufu 
kwenye lebo. 

iv) Kati ya sampuli hizo, sampuli mbili (2) 
za chanjo hazikufanyiwa uchunguzi 
wa awali kutokana na kukosa sifa.

v) Kufanya uchunguzi wa awali kwa 
sampuli 663 za dawa za kutibu 
ugonjwa wa malaria, kifua kikuu 
na kufubaza makali ya VVU. Aidha, 
katika uchunguzi wa awali, sampuli 
zote zilifaulu ambapo sampuli 77 
zilichaguliwa kwa ajili ya uhakiki 
wa ubora (confirmatory testing) ili 
kupata uwakilishi. Vilevile sampuli 36 
za chanjo ya UVIKO – 19 zilifanyiwa 
uchunguzi kamili.   

Mchanganuo wa sampuli hizo ni kama 
ambavyo imeonyeshwa katika Jedwali 
Na: 6. 

Jedwali Na. 6 :   Idadi ya sampuli zilizochaguliwa kwa ajili ya uhakiki ubora

Na. Aina ya Sampuli Uchunguzi wa 
Awali

Uchunguzi
wa Kina

1 Artemether Injection 43 7

2 Artesunate Injection 84 11

3 Artemether/Lumefantrine Tablets 237 25

4 Dolutegravir Tablets 78 8

5 Tenofovir DF/Lamivudine/Dolutegravir Tablets 89 13

5 Rimfampicin/Isoniazid/Pyrazinamide/Ethambutol HCL Tablets 67 6

6 Rimfampicin/Isoniazid/Pyrazinamide Tablets 3 1

7 Rimfampicin/Isoniazid Tablets 62 6

8 Chanjo ya COVID -19 36 0

Jumla 699 77



TAARIFA YA UTENDAJI KAZI 2023/24

12

2.1.5.2    Zoezi la kufuatilia dawa 
kwenye soko kwa 
kuchukua sampuli za 
dawa kutoka viwanda  vya 
ndani ‘’Risk based Post 
Marketing Surveillance 
for medicinal products 
produced by domestic 
manufacturers’’

Mamlaka ilikusanya sampuli za dawa 
za binadamu kutoka viwanda vya ndani 
ili kuzifanyia uchunguzi wa kimaabara 
kwa kuzingatia vigezo vya vihatarishi, 
ambapo sampuli kumi na moja (11) za 
dawa vijiua sumu pamoja na maji tiba 
(drips) zilikusanywa. Sampuli zilifanyiwa 
uchunguzi maabara na matokeo 
yalionyesha sampuli zote zimefaulu. 
Mchanganuo wa sampuli husika 
umeainishwa katika Jedwali Na. 7.

Jedwali Na. 7 :  Uchunguzi wa dawa za Viwanda vya ndani ya nchi

S/No. Jina la Dawa Jina la Kiwanda Idadi ya
Sampuli Maelezo

1 Metronidazole Tablets Keko Pharmaceutical
Industry (1997) Ltd 1 Faulu

2 Amoxycillin Capsules Keko Pharmaceutical
Industry (1997) Ltd 1 Faulu 

3 Ciprofloxacin Tablets Keko Pharmaceutical
Industry (1997) Ltd 2 Faulu 

4 Erythromycin Tablets Keko Pharmaceutical
Industry (1997) Ltd 1 Faulu 

5 PhenoxyMethyl Penicillin Tablets Keko Pharmaceutical
Industry (1997) Ltd 1 Faulu 

6 HNS-500, Sodium chloride, 0.45% w/v, 
500mL Solution for IV

Alfa Pharmaceuticals 
Ltd & Kairuki Pharma-
ceutical Industry Ltd

2 Faulu 

7 NS 3%-500, Sodium chloride, 3.0% w/v, 
500mL, Solution for IV

Alfa Pharmaceuticals 
Ltd 1 Faulu 

8

RL-500, Sodium Lactate 0.32%w/v +
Sodium Chloride   0.6%w/v Potassium 
Chloride 0.04%w/v + Calcium Chloride                
Dihydrate 0.027%w/v, 100mL, Solution for IV

Alfa Pharmaceuticals 
Ltd 1 Faulu 

9 DHNS-500, Dextrose 5.0%w/v + Sodium 
Chloride 0.45%w/v, 500mL, Solution for IV

Alfa Pharmaceuticals 
Ltd 1 Faulu 

Jumla 11
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2.1.5.3 Kuandaa maandiko ya 
kisayansi (Manuscript)

Rasimu tatu (3) za maandiko ya kisayansi 
(Manuscript) ya uchunguzi wa dawa za 
Malaria, Kifua Kikuu (TB) na dawa za kufubaza 
makali ya UKIMWI (ARVs) yaliandaliwa 
ambapo “Manuscript” moja ya dawa za 
malaria imekamilika na kuwasilishwa katika 
jarida ya kimataifa la “American Journal of 
Tropical Medicine and Hygiene” kwa ajili ya 
mapitio kabla ya kuchapishwa (Publication).

Vilevile, Mamlaka iliandaa chapisho 
(Manuscript) moja linayohusu ufuatiliaji wa 
usalama wa dawa ya kufubaza makali ya 
Virus vya UKIMWI ya Dolutegravir. Chapisho 

hilo lenye kichwa cha habari “Incidence and 
determinants of adverse events in individuals 
with HIV commencing Dolutegravir-based 
Antiretroviral Therapy in Mainland Tanzania” 
limechapishwa katika Jarida la “Nature 
Scientific Reports” na kupewa namba ya 
utambulisho DOI:10.1038/S41598-023-
51144-7 na linapatikana kwa uwazi (open 
source) katika tovuti mbalimbali

Aidha, Mamlaka iliandaa andiko (manuscript) 
la “lessons learned from ASCEND Project” 
liliandaliwa na kukamilika kutumwa katika 
Jarida la Kimataifa liitwalo Discover Public 
Health na linasubiri maoni ya mwisho 
(reviews) kabla ya kuchapishwa rasmi.

2.1.6 UFUATILIAJI WA USALAMA NA 
MATUKIO YANAYOHUSIANA 
NA MATUMIZI YA DAWA

a) Kupokea na kufanya tathmini ya 
taarifa za maudhi ya dawa

Mamlaka ilipokea jumla ya taarifa 14,793 
za maudhi yanayohusiana na matumizi ya 
dawa (ADRs).Taarifa zote (100%) ziliingizwa 
katika mfumo wa Vigiflow. Aidha, taarifa 
173 (1.17%) zilihusisha maudhi makubwa 
(SAE) ambapo kati ya hizo taarifa 55 (31.8%) 

zimefanyiwa uchunguzi. Orodha ya taarifa 
hizo imeainishwa kwenye Jedwali Na. 8.

b) Kupokea na kufanya tathmini ya 
taarifa za maudhi yatokanayo na 
matumizi ya chanjo (Adverse Events 
Following Immunization – AEFI)

Mamlaka ilipokea jumla ya taarifa za maudhi 
yanayohusiana na matumizi ya chanjo (AEFI) 
10,773. Taarifa 39 (0.36%) zilihusisha maudhi 
makubwa ambapo kati ya hizo taarifa 5 
(12.8%) zimefanyiwa uchunguzi. Orodha ya 
taarifa hizo imeoneshwa katika Jedwali Na.8

Jedwali Na. 8 :  Taarifa za madhara zilizopokelewa katika mwaka mzima
                           wa 2023/24

Na Aina ya taarifa Pokelewa Tathiminiwa Maelezo

1 Adverse drug reactions 
(ADRs) 14,793 14,793

Mamlaka imevuka lengo la mwaka 
la kukusanya taarifa 11,900.  Taarifa 
zote zimeingizwa kwenye kanzidata 
ya Vigiflow na kufanyiwa uhakiki na 
tathimini

2 Adverse events following 
imunization (AEFI) 10,773 10,461 

Mamlaka imevuka lengo la mwaka 
la kukusanya taarifa 1,200 za AEFI.  
Taarifa zote zimeingizwa kwenye 
kanzidata ya Vigiflow na kufanyiwa 
uhakiki na tathmini
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Kwa mujibu wa Jedwali Na. 8, idadi 
ya ADRs zimeongezeka kutoka 7,475 
(2022/23) hadi 14,793 (2023/24) sawa na 
97.9%, wakati huo huo taarifa za AEFI 
ziliongezeka kutoka 3,762 (2022/23) hadi 
10,461 (2023/24) sawa 178%. Kuvukwa 
kwa lengo la kukusanya taarifa za ADRs 
na AEFI kumetokana na juhudi mbalimbali 
zilizofanywa na Mamlaka hususan 
uhamasishaji wa mara kwa mara wa watoa 
huduma wa afya. Aidha matumizi ya mfumo 
mpya wa “Vigimobile” katika kutoa taarifa 
za chanjo katika mikoa 13 umeongeza na 
kurahisisha upatikanaji wa taarifa hizo kwa 
wakati. 

c) Kufanya tathmini ya kubaini 
uhusiano kati ya maudhi makubwa 
na dawa zilizohisiwa kusababisha 
maudhi hayo (causality assessment 
of serious adverse events)

Mamlaka ilifanya tathmini ya taarifa 160 za maudhi 
makubwa yaliyohisiwa kusababishwa na dawa ili 
kubaini uhusiano kati ya maudhi hayo na dawa 
zilizohisiwa kusababisha (causality assessment 
of serious adverse events). Tathmini hufanyika 
baada ya uchunguzi wa taarifa hizo kufanywa na 
timu za uchunguzi za wilaya au hospitali husika. 
Kati ya taarifa hizo, 105 zilikuwa ni baki ya mwaka 
2022/23 na taarifa 55 ni za mwaka 2023/24. 
Aidha, taarifa tano (5) za maudhi ya chanjo nazo 
zilitathminiwa. Mchanganuo huo wa taarifa za 
mwaka wa fedha 2023/24 umeainishwa katika 
Jedwali Na. 9. 
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Jedwali Na. 9 :     Mchanganuo wa taarifa za maudhi makubwa ya chanjo na 
dawa kwa kila Kanda

Na. Kanda

Maudhi ya dawa (ADRs) Maudhi ya chanjo (AEFI)

Po
ke

le
w

a

zi
liz

oc
hu

ng
uz

w
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na
 ti

m
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za
 

ho
sp

ita
li 

/w
ila

ya
 

hu
si

ka
  

Ta
th

im
in

iw
a 

Po
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le
w

a

C
hu

ng
uz

w
a 

Ta
th

im
in

iw
a 

1 Kanda ya Kaskazini (NZ) 14 2 2 8 0 0

2 Kanda ya Kusini (SZ) 2 0 0 0 0 0

3 Kanda ya Mashariki (EZ) 95 35 35 9 1 1

4 Kanda ya Magharibi (WZ) 5 0 0 2 0 0

5 Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
(SHZ)

3 0 0 7 1 1

6 Kanda ya Kati (CZ) 33 14 14 11 3 3

7 Kanda ya Ziwa Mashariki (ELZ) 9 3 3 0 0 0

8 Kanda ya Ziwa Magharibi (WLZ) 12 1 1 2 0 0

Jumla 173 55 55 39 5 5

d) Kupokea na kutathmini taarifa za 
Periodic Safety Update Report 
(PSUR) na Periodic Benefit Risk 
Evaluation Report (PBRER), 
Development Safety Update Report 
(DSUR) na Risk Management Plans 
(RMPs) za dawa na chanjo. 

Jumla ya taarifa 146 za PSURs/ PBRER 
zilipokelewa. Taarifa 66 (45.2%) za PSUR/

PBER zilifanyiwa tathmini na kubainika 
kutokuwa na major safety concerns. 
Taarifa zilizobaki zitafanyiwa tathmini robo 
ya kwanza ya 2024/25. Aidha, jumla ya 
taarifa 58 za RMPs zilipokelewa ambapo 
taarifa 14 (24.13%) zilifanyiwa tathmini na 
hakukuwa na “major concerns”. Taarifa 
zilizobaki zitafanyiwa tathmini ya robo ya 
kwanza ya 2024/2025.

Jedwali Na. 10 :   Mchanganuo wa taarifa za ufuatiliaji wa usalama wa dawa
Na Aina ya Taarifa Pokelewa Tathminiwa Maelezo 

1 Periodic Safety 
Update reports 
(PSURs) 146 66

Kati ya taarifa 66 zilizofanyiwa tathmini 
hakuna taarifa iliyohitaji kuchukuliwa hatua za 
kiudhibiti.  Taarifa nyingi zimepokelewa robo ya 
4 ya mwaka 2023/24 na zilizobaki zitafanyiwa 
tathmini robo ya kwanza ya 2024/25

2 Risk Management 
Plans (RMP)

58 14

Kati ya taarifa zilizofanyiwa tathmini, hakukua 
na taarifa ya kuchukuliwa hatua. Taarifa nyingi 
zimepokelewa robo ya 4 ya mwaka 2023/24 na 
zilizobaki zitafanyiwa tathmini robo ya kwanza 
ya 2024/25
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Jedwali Na. 11 :   Idadi ya Halmashauri zilizofanya Uteuzi wa Timu na kufanyiwa  
     Mafunzo ya Uchunguzi kwa kila Kanda

Na. Jina la Kanda Idadi ya
Halmashauri

Halmashauri 
zilizoteua % Halmashauri

zilizopata Mafunzo %

1.      Kanda ya Kaskazini 21 21 100 21 100

2.      Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini 22 22 100 22 100

3.      Kanda ya Mashariki 25 25 100 21 100
5.      Kanda ya Kati 29 29 100 18 62.1
4.      Kanda ya Ziwa Mashariki           23 23 100 23 100
6.      Kanda ya Kusini 23 23 100 23 100
7.      Kanda ya Ziwa Magharibi 20 20 100 20 100
8.      Kanda ya Magharibi 21 21 100 21 100
 Jumla 184 184 100 169 91.8

f) Uteuzi wa Timu pamoja na Mafunzo 
ya Uchunguzi katika ngazi ya 
Hospitali za Rufaa za Mikoa na 
Kanda

Hospitali zote 37 za Rufaa za Kanda na 
Mikoa ni sawa na 100% zilifanya uteuzi wa 
timu za uchunguzi wa maudhi makubwa 

yanayohisiwa kusababishwa na matumizi 
ya dawa na chanjo.  Aidha, timu za Hospitali 
29 sawa na 78.4% zimepewa mafunzo ya 
mbinu za uchunguzi wa maudhi makubwa. 
Mchanganuo wa Hospitali za Rufaa za Mikoa 
na Kanda zilizofanya uteuzi na mafunzo 
umeainishwa katika Jedwali Na. 12. 

e) Uteuzi wa Timu za Uchunguzi 
na Mafunzo ya Uchunguzi wa 
Maudhi Makubwa yanayohisiwa 
kusababishwa na matumizi ya Dawa 
na Chanjo kwa Timu hizo.

Jumla ya Halmashauri 184 nchini sawa 
na 100% zimefanya uteuzi wa timu za 
kufanya uchunguzi wa maudhi makubwa 
yanayohisiwa kusababishwa na matumizi 

ya dawa na chanjo yatakayotokea katika 
maeneo yao. 

Aidha, jumla ya timu za Halmashauri 169 sawa 
na 91.8% ya Halmashauri zote 184 zilipatiwa 
mafunzo ya namna ya kufanya Uchunguzi wa 
maudhi makubwa yanahisiwa kusababishwa 
na dawa au chanjo. Mchanganuo wa hali 
ya uteuzi na mafunzo kwa kila Kanda 
umeainishwa katika Jedwali Na. 11. 
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g) Kufanya Vikao vya Kamati ya 
Usalama wa Dawa na Chanjo (VTC) 

Mamlaka ilifanya vikao vitatu (3) vya Kamati 
ya Usalama wa Dawa na Chanjo (VTC) kati 
ya vikao vinne vilivyotakiwa kwa mujibu wa 
“Almanac”. Vikao vyote vilijadili na kupitia 
taarifa za maudhi yatokanayo na matumizi 
ya dawa na chanjo na kufanya tathimini ya 
taarifa za uchunguzi wa maudhi (causality 
assessment) yanayohusiana na matumizi ya 
dawa na chanjo katika vipindi husika na kutoa 
mapendekezo mbalimbali ya kitaalamu.

h) Kuandaa Mwongozo wa Mafunzo 
ya Ufuatiliaji na Utoaji wa 
Taarifa za Usalama wa Dawa 
(Pharmacovigilance Training 
Manual) kwa Wamiliki (Marketing 
Authorization Holders)

Mamlaka iliandaa Mwongozo wa Mafunzo 
ya Ufuatiliaji na Utoaji wa Taarifa za 
Usalama wa Dawa (Pharmacovigilance 
Training Manual) kwa Wamiliki (Marketing 
Authorization Holders). Lengo la mwongozo 

huo ni maelekezo ya namna ya kukusanya 
na kuandaa taarifa za maudhi yanayohisiwa 
kusababishwa na matumizi ya dawa na 
chanjo.

i) Mafunzo kwa Wataalamu wa 
Ufuatiliaji wa Usalama wa 
Dawa (Qualified Personnel for 
Pharmacovigillance (QPPV)) kutoka 
kwa wamiliki wa Dawa

Mamlaka ilifanya mafunzo kwa Wataalamu 33 
wa Ufuatiliaji wa Usalama wa Dawa (Qalified 
Personnel for Pharmacovigillance (QPPV) 
kutoka kwa Wamiliki wa Dawa nchini juu 
ya  namna ya kukusanya taarifa za maudhi 
yanayohisiwa kusababishwa na matumizi 
ya dawa, namna ya kuandaa “individual 
case safety reports (ICSR), Periodic Safety 
Updates Reports/Periodic Benefits Risks 
Evalution Reports, na Risk Management 
Plan” pamoja na kuwapitisha katika Kanuni 
za Pharmacovigilance za  mwaka 2018 
hususan kwenye maeneo yanayowahusu.

Jedwali Na. 12 :   Idadi ya Hospitali za Rufaa za Mikoa na Kanda zilizofanya 
Uteuzi  wa Timu na kupatiwa mafunzo ya Uchunguzi kwa

                              kila Kanda

Na. Kanda Idadi ya 
Hospitali

Hospitali 
zilizoteua % Hospitali zilizopata 

mafunzo %

1.      Kanda ya Kaskazini 5 5 100 5 100

2.      Kanda ya Mashariki 6 6 100 3 50

3.      Kanda ya Kati 6 6 100 3 50

4.      Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini 5 5 100 5 100

5.      Kanda ya Ziwa Mashariki 4 4 100 4 100

6.      Kanda ya Kusini 4 4 100 4 100

7.      Kanda ya Ziwa Magharibi 4 4 100 4 100

8.      Kanda ya Magharibi 3 3 100 2 67

 Jumla 37 37 100 30 78.4
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j) Mafunzo ya namna ya kufanya 
tathmini ya taarifa za “periodic 
safety updates reports/ periodic 
benefits risk evaluation reports’’ 
and “risk management plan’’ 
kwa Wataalam wapya (Juniors 
Assessors)

Mamlaka ilifanya mafunzo kwa waataalam 
wapya (Junior Assessors) 24 juu ya namna 
ya kufanya tathmini (assessment) ya taarifa 
za usalama wa dawa na chanjo hususan 
periodic safety updates reports/ periodic 
benefits risks evaluation reports na risk 
management plan’’ 

k) Mafunzo mafupi (short course) 
kwa Wataalamu wa Ufuatiliaji 
wa Usalama wa Dawa (Qualified 
Personnel for Pharmacovigillance 
(QPPV)) kutoka kwa wamiliki wa 
Dawa pamoja na watoa huduma wa 
afya 

Mamlaka kwa kushirikiana na MUHAS ilitoa 
mafunzo ya siku tano kwa Wataalamu wa 
afya kutoka vituo mbalimbali vya kutolea 
huduma za afya pamoja na Ufuatiliaji wa 
Usalama wa Dawa (Qalified Personnel for 
Pharmacovigillance (QPPV)) kutoka kwa 
Wamiliki wa Dawa nchini (MAHs) juu ya 
ufatiliaji wa usalama wa Dawa na Vifaa tiba 
pamoja na Kanuni za Pharmacovigilance 
za mwaka 2018 hususan kwenye maeneo 
yanayowahusu. Jumla ya QPPV 15 na watoa 
huduma za afya 50 walishiriki mafunzo hayo.

m) Mafunzo ya mfumo mpya wa 
VigiMobile

Mamlaka iliendesha mafunzo ya utoaji taarifa 
wa maudhi yanayohusiana na matumizi ya 
chanjo (AEFI) kwa kutumia mfumo mpya 
wa kieletroniki wa kutolea taarifa za maudhi 
yanayohusiana na matumizi ya chanjo 
wa VigiMobile. Mafunzo yalifanyika katika 
mikoa 13 ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, 
Kilimanjaro, Arusha, Manyara, Kagera, 
Kigoma, Katavi, Mbeya, Rukwa na Dodoma. 

Jumla ya washiriki 46 katika ngazi ya Taifa, 
washiriki 520 katika ngazi ya mkoa (RHMT 
na CHMT) pamoja na wahudumu wa afya 
(wachanjaji) 3,701 kutoka katika halmashauri 
zote za mikoa tajwa walihudhuria mafunzo. 
Aidha, mfumo wa VigiMobile umeanza 
kutumika katika mikoa tajwa tangu mwezi 
Julai, 2023.  Mafunzo kama hayo yatafanyika 
katika mwaka ujao wa fedha.

n) Usimamizi shirikishi (Supportive 
Supervision) katika mikoa mitatu 
(3) kwa lengo kufuatilia utoaji wa 
taarifa za madhara yanayotokana 
na matumizi ya dawa na chanjo

Mamlaka kwa kushirikiana na Mpango 
wa Taifa wa Chanjo (IVD) ilifanya ukaguzi 
shirikishi (Supportive Supervision) katika 
mikoa mitatu (3) ya Kigoma, Songwe na 
Rukwa kwa ajili ya kufuatilia utoaji wa taarifa 
za madhara yanayotokana na matumizi 
ya chanjo pamoja na dawa kwa lengo la 
kubaini changamoto zilizopo katika utoaji wa 
taarifa za madhara ya bidhaa ili kuimarisha 
mfumo mzima wa ufuatiliaji wa usalama 
wa dawa na chanjo nchini hususan vituo 
vya afya, zahanati na hospitali.  Vituo 42 
vya kutolea huduma vilifikiwa katika wilaya 
6 tu zilizopo kwenye mikoa hiyo. Mkoa 
wa Rukwa ulihusisha Halmashauri ya 
Kalambo na Manispaa ya Sumbawanga, 
mkoa wa Songwe ni halmashauri ya wilaya 
ya Tunduma na Halmashauri ya wilaya ya 
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Mbozi kwa mkoa wa Kigoma ni Manispaa ya 
Kigoma Ujiji pamoja na Halmashauri wilaya 
ya Kigoma. Mambo makubwa yaliyobainika 
katika zoezi hilo ni kama ifuatavyo;

i.) Ukosefu wa vyumba maalum 
vilivyotengwa kwa ajili ya shughuli 
za masuala ya usalama wa dawa na 
chanjo;

ii.) Ukosefu wa mafunzo kuhusu masuala 
ya usalama wa dawa na chanjo kwa 
baadhi ya watumishi wa afya;

iii.) Uelewa mdogo wa masuala ya 
usalama wa dawa na chanjo, ikiwa 
ni pamoja na kushindwa kuripoti kwa 
hofu ya kuadhibiwa;

iv.) Ukosefu wa usimamizi shirikishi na 
kutoka ngazi za juu, ikijumuisha ngazi 
ya halmashauri, mkoa na TMDA; na

v.) Upungufu wa vitendea kazi pamoja 
na nyaraka mbalimbali za masualaa 
ya usalama wa dawa na chanjo mfano 
visaidizi vya kazi (job- aids) nyaraka 
za uhamasishaji (IEC materials).

2.1.7 TAARIFA ZA MIRADI 
MBALIMBALI

2.1.7.1 Utekelezaji wa kazi 
zinazofadhiliwa na mradi 
wa PAVIA, PROFORMA

               na ASCEND

Mamlaka ilitekeleza kazi mbalimbali za 
miradi inayosimamiwa na Mamlaka ya 

PAVIA, PROFORMA, ASCEND, EMPOWER, 
AKROS na BREEDIME) pamoja na kazi 
zinazofadhiliwa na Shirika la Afya Duniani 
(WHO) na MSH – MtaPS yenye malengo ya 
kuboresha masuala ya usalama na majaribio 
ya dawa na chanjo nchini. Vile vile, Mamlaka 
ilitekeleza kazi mbalimbali zinazofadhiliwa 
na mfuko wa hisani wa dunia (Global Fund).

a) Utekelezaji wa Kazi za Mradi wa 
ASCEND

i. Kuhudhuria mafunzo Uppsala 
Monitoring Centre (UMC)

Washiriki saba (7) kutoka taasisi za NIMR, 
ZAHRI, TMDA, ZFDA, KCRI, na St. Andrews 
University walitembelea Uppsala Monitoring 
Centre (UMC), iliyopo nchini Sweden kwa ajili 
ya lengo la kujifunza jinsi gani majaribio ya 
dawa yanavyoendeshwa, maadili ya tafiti za 
afya ya binadamu na pia mifumo ya usalama 
wa dawa inavyoendeshwa na UMC. TMDA 
iliwakilishwa na watumishi wawili.

ASCEND Project Steering 
Committee
Kulifanyika kikao cha 4 cha Kamati ya 
Usamimizi wa Mradi (ASCEND Project 
Steering Committee) ambapo kikao 
kilihudhuriwa na washiriki wa mradi huo na 
mada mbalimbali zilijadiliwa kuhusiana hatua 
iliyofikiwa katika utekelezaji wa kazi za mradi 
(deliverables). 

Vile vile Mamlaka ilifanya kikao cha tatu 
(3) cha wadau wa mradi ambapo jumla ya 
wadau 27 walihudhuria na kushiriki katika 
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mada mbalimbali zilizohusu mafanikio na 
changamoto za mradi.

ii. Kuandaa Pharmacovigillance 
Community Engegement 
Model 

Mamlaka ilikamilisha kazi (deliverable) 
ya kutengeneza ‘’ Pharmacovigillance 
Community Engagement Model’’ na kisha 
kufanyiwa majaribio katika mikoa ya Dodoma 
na Dar es Salaam ambapo wananachi 218 
walihamasishwa. 

iii. Kutengeneza na kuunganisha 
module ya maaribio ya dawa ya 
mfumo wa RIMS wa TMDA na 
ule wa REIMS wa NIMR

Katika kutekeleza mkataba wa maridhiano 
(MoU) kati ya TMDA na NIMR, ilifanyika kazi 
ya kuunganisha mifumo ya RIMS ya TMDA 
(module ya majaribio ya dawa) na mfumo wa 
kupokea maombi ya tafiti za binadamu wa 
NIMR uitwao REIMS. 

Lengo la kuunganisha mifumo hiyo ili isomane 
ni kuwezesha TMDA kuona maombi ya tafiti 
za majaribio ya dawa yaliyowasilishwa NIMR 
na pia maombi yote ambayo yamepata kibali 
cha utafiti kutoka NIMR. Pia kwa upande 
wa NIMR kuweza kuona tafiti za majaribio 
ya dawa ambazo zimeidhinishwa na TMDA. 
Mfumo huo unarahisisha kuona vibali vyote 
vya utafiti vilivyoidhinishwa na NIMR na 
kuondoa ulazima wa mteja kuleta kibali chake 
kutoka NIMR ili TMDA iweze kuidhinisha 
utafiti wa majaribio ya dawa kufanyika nchini.

vi. Kuandaa Taarifa ya Tathmini ya 
Mwisho ya Mradi 

Taarifa ya mwisho ya utekelezaji wa kazi 
za mradi (Technical Report) wa ASCEND 
iliandaliwa na kuwasilishwa kwa wafadhili wa 
mradi EDCTP kwa mujibu wa taratibu. 

b) Utekelezaji wa Kazi za Mradi wa 
BREEDIME

Kazi zifuatazo zilitekelezwa chini ya Mradi 
wa “Building Resilient Research Ethics, 
Diagnostics, and Medicines regulatory 
capacity during routine and public health 
emergency periods” kwa ufupisho 
“BREEDIME chini ya ufadhili wa EDCTP;

i. Kikao cha Uzinduzi wa Mradi wa 
BREEDIME kilifanyika na kilihudhuriwa 
na jumla ya washiriki 38.

ii. Kuandaa na kukamilisha Tovuti ya 
Mradi. Totuti hiyo sasa inapatikana 
kwenye link hii (https://breedime.
tmda.go.tz/)

iii. Kuandaa na kutekeleza Mpango wa 
ufuatiliaji wa ubora wa dawa chini ya 
mradi wa BREEDIME kwa mwaka 2023 
ambapo sampuli 204 za dawa za watoto 
na watu wazima zikiwemo vidonge na 
dawa za maji zilikusanywa kwa ajili ya 
kufanyiwa tathmini ya taarifa za lebo 
na “leaflets”. Zoezi hili lilitekelezwa 
Zanzibar na  Rwanda ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa kazi zilizopo chini 
ya mradi wa BREEDIME, ‘’Joint Post 
Marketing Surveillance’’. Mchanganuo 
wa dawa hizo umeainishwa katika 
katika Jedwali Na. 13.
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c) Maandalizi ya Mradi wa African 
Union – Smart Safety Surveillance 
(AU - 3S)

Mamlaka iliwasilisha andiko (proposal) la 
kuomba fedha kupitia mradi wa AU-3S 
chini ya ufadhili wa “Bill and Melinda Gates 
Foundation”. Mradi huu unasimamiwa na 
Wakala wa Maendeleo ya Umoja wa Afrika 
(African Union Development Agency - 
New Partnership for Africa’s Development 
(AUDA-NEPAD). Andiko lililenga kuimarisha 
ufuatiliaji wa usalama wa dawa na chanjo 
nchini na una malengo mahususi Matano (5) 
kama ifuatavyo: -

i. Kuimarisha (reinforce (utoaji wa 
taarifa za maudhi ya dawa na chanjo 
kutoka kwenye jamii na kwa watoa 
huduma za afya. 

ii. Kuimarisha mfumo wa uchunguzi 
wa maudhi makubwa yanayohisiwa 
kusababishwa na matumizi ya 
dawa na chanjo pamoja na tathmini 
(causality assessment) ya maudhi 
hayo.

iii. Kuimarisha uwezo wa Mamlaka 
kugundua maudhi mapya ya dawa 
na chanjo (signal detection) na 

namna ya kuyashughulikia (signal 
management)

iv. Kuimarisha usimamizi wa Kanuni 
ya ufuatiliaji wa maudhi ya dawa 
na chanjo (Pharmacovigilance 
Regulations, 2018) kwa wasajili 
wa bidhaa hizo nchini (marketing 
authorization holders)

v. Kuimarisha vituo vya ufuatiliaji 
wa maudhi ya dawa na chanjo 
(Pharmacovigilance centre) katika 
Hospitali za Rufaa za Kanda na 
Mikoa. 

Tayari “Bill and Melinda Gates Foundation” 
pamoja na AUDA-NEPAD wameridhia ufadhili 
wa USD 300,000.00 sawa TZS 756,018,500 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa AU – 3S 
nchini Tanzania kwa kipindi cha miaka miwili 
kuanzia Julai, 2024 hadi Juni, 2026. 

Jedwali Na. 13 :   Mchanganuo wa sampuli zilizokusanywa chini ya mradi   
 BREEDIME

Na.  Jina Dawa Dosage Form Idadi

1 Azithromycin
Suspension 33

Vidonge 43

2 Amoxycillin 
Suspension 26

Vidonge 39

3 Cotrimoxazole 
Suspension 30

Vidonge 33

Jumla Kuu 204
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2.2 KUHAKIKISHA USALAMA, 
UBORA NA UFANISI WA VIFAA 
TIBA NA VITENDANISHI

Mamlaka imepewa jukumu la udhibiti wa vifaa 
tiba na vitendanishi kwa ajili ya kuhakikisha 
bidhaa hizo ni bora, salama na zenye ufanisi 
ili kulinda afya ya jamii kwa kuzuia athari 
ambazo zinaweza kujitokeza kutokana na 
matumizi yake. Katika kutekeleza jukumu 
hilo, Mamlaka imeendelea kufanya usajili wa 
vifaa tiba, vitendanishi pamoja na ukaguzi na 
usajili wa viwanda vya kutengeneza bidhaa 
hizo. Vilevile, Mamlaka imeendelea kufuatilia 
madhara yatokanayo na matumizi ya vifaa 
tiba na vitendanishi pamoja na kufuatilia 
ubora na usalama wa bidhaa hizo katika 
soko.

2.2.1 Usajili wa vifaa tiba na 
vitendanishi 

2.2.1.1  Usajili wa vifaa tiba

Jumla ya maombi 626 (mapya 566, kuhuisha 
60) yalipokelewa,Aidha kulikuwa na baki ya 
maombi 5 ya kuhuishwa ,hivyo kufanya jumla 
ya maombi yote kuwa 631. Jumla ya maombi 
627 (mapya 562 na kuhuisha 65) yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi 237 (mapya 
182 na kuhuisha 55) yaliidhinishwa kama 
ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na.13(a).

Aidha, maombi mengine 328 ya vifaa tiba 
(matangazo 27, mabadiliko 24 na majibu 
ya hoja 277) yalipokelewa na kulikuwa na 
maombi 8 ya majibu ya hoja yaliyobaki hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2023 na kufanya jumla 
ya maombi yote kuwa 336 (matangazo 27, 
mabadiliko 24 na majibu ya hoja 285). Jumla 
ya maombi 326 (matangazo 27, mabadiliko 
24 na majibu ya hoja 275) yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi 115 (matangazo 
21, mabadiliko 18 na majibu ya hoja 76) 
yaliidhinishwa, kama ilivyoonyeshwa katika 
Jedwali Na. 13(b).

2.2.1.2   Usajili wa vitendanishi

Jumla  ya Maombi 241 (mapya 213 na 
kuhuisha 28) ya usajili wa vitendanishi 
yalipokelewa na kulikuwa na baki ya maombi 
18 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2023 na 
kufanya maombi yote kuwa 259 (mapya 
231 na kuhuisha 28). Jumla ya maombi 254 
(mapya 226 na kuhuisha 28) yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi 88 (mapya 
77 na kuhuisha 11) yaliidhinishwa kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 13(a).

Aidha, maombi mengine ya vitendanishi 
146 (mabadiliko 16 na majibu ya hoja 130)  
yalipokelewa na kulikuwa na maombi matano 
(5) ya majibu ya hoja yaliyobaki kufikia tarehe 
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30 Juni, 2023 hivyo kufanya jumla ya maombi 
yote kuwa 151 (mabadiliko 16 na majibu ya 
hoja 135). Jumla ya maombi 148 (mabadiliko 
16 na majibu ya hoja 132) yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi 100 (mabadiliko 
12 na majibu ya hoja 88) yaliidhinishwa kama 
ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 13(b).

2.2.1.3 Maombi ya utambuzi wa    
Vifaa Tiba na vitendanishi

Jumla ya Maombi 892 (vifaa tiba 842 na 
vitendanishi 50) ya utambuzi wa vifaa tiba 
na vitendanishi yalipokelewa. Maombi 888 
(vifaa tiba 838 na vitendanishi 50)  yalifanyiwa 
tathmini ambapo maombi 797 (vifaa tiba 
757 na vitendanishi 40) yaliidhinishwa kama  
ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 14(c).
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Jedwali 14 (a) :   Mchanganuo wa tathmini na usajili wa maombi ya bidhaa
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1. Vifaa tiba 

Mapya 0 566 566 562 182 0 380 4

Huisha 5 60 65 65 55 0 10 0

Jumla ndogo 5 626 631 627 237 0 390 4

2. Vitendanishi

Mapya 18 213 231 226 77 0 149 5

Huisha 0 28 28 28 11 0 17 0

Jumla ndogo 18 241 259  254   88 0 166 5

Jumla Kuu 23 867 890 881 325 0 556 9

Jedwali 14 (b) : Mchanganuo wa maombi mengine yanayohusu usajili wa bidhaa
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 1. Vifaa tiba 

Matangazo 0 27 27 27 21 0 6 0
Mabadiliko 0 24 24 24 18 1 5 0
Majibu ya Hoja 8 277 285 275 76 0 199 10
Jumla ndogo 8 328 336 326 115 1 210 10

2. Vitendanishi

Matangazo 0 0 0 0 0 0 0 0
Mabadiliko 0 16 16 16 12 0 4 0
Majibu ya Hoja 5 130 135 132 88 0 44 3
Jumla ndogo 5 146 151 148 100 0 48 3

Jumla Kuu 13 474 487 474 215 1 254 13

Kwa mujibu wa Jedwali 14 (a) kati ya 
maombi 890 ya usajili wa vifaa tiba na 
vitendanishi yaliyokuwepo, maombi 881 
sawa na 98.9% yalifanyiwa tathmini na 
maombi 325 na kuidhinishwa. Aidha, 
maombi yaliyofanyiwa tathmini katika 
kipindi hiki ni ongezeko la maombi 439 

(99%) ikilinganishwa na maombi 442 
yaliyofanyiwa tathmini katika kipindi 
kama hiki mwaka uliopita. Ongezeko hili 
limetokana na kuimarika kwa mifumo ya 
utendaji kazi, kuongezeka kwa vitendea 
kazi na Elimu kwa Umma.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 14 (b), jumla 
ya maombi mengine 474 ya usajili wa vifaa 
tiba na vitendanishi yalifanyiwa tathmini 
sawa na 97% ya maombi yaliokuwepo 
ambapo maombi 215 yaliidhinishwa. Aidha, 
idadi ya maombi mengine ya usajili vifaa 

tiba na vitendanishi yaliyofanyiwa tathmini 
ni ongezeko la maombi 120 ikilinganishwa 
maombi mengine 354 ya vifaa tiba na 
vitendanishi yaliyofanyiwa tathmini katika 
mwaka uliopita. 
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Jedwali 14 (c) :  Mchanganuo wa maombi ya utambuzi wa vifaa tiba
                           na vitendanishi
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1. Vifaa tiba 

Mapya 0 842 842 838 757 0 81 4

Huisha 0 0 0 0 0 0 0 0

Jumla ndogo 0 842 842 838 757 0 81 4

2. Vitendanishi

Mapya 0 50 50 50 40 0 10 0

Huisha 0 0 0 0 0 0 0 0

Jumla ndogo 0 50 50 50 40 0 10 0

Jumla Kuu 0 892 892 888 797 0 91 4

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 14(c), jumla ya maombi 892 ya utambuzi wa vifaa tiba na 
vitendanishi yalipokelewa na 888 yalifanyiwa tathmini ambapo maombi 797 yaliidhinishwa.

2.2.2  USAJILI WA MAENEO NA UTOAJI WA VIBALI VYA BIASHARA
              YA VIFAA TIBA NA VITENDANISHI

Mfumo wa usajili wa maeneo ya biashara za bidhaa za vifaa tiba na vitendanishi husaidia 
kuhakikisha kuwa maeneo husika yanakidhi vigezo ili kutoathiri usalama, ubora na ufanisi wa 
bidhaa tajwa. Jedwali Na. 15 linaonesha mchanganuo wa usajili wa maeneo ya biashara ya 
vifaa tiba.
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Jedwali Na. 15 :  Maombi ya usajili wa maeneo na utoaji wa vibali vya biashara ya        
vifaa tiba na Vitendanishi
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a Viwanda vya ndani

Vikubwa 0 0 0 0 0 0 0 0  

Kati 0 17 28 45 45 37 37 8 82.2

Vidogo 0 3 2 5 5 5 5 0 100.0

Jumla ndogo 0 20 30 50 50 42 42 8 84.0

Vi
fa

a 
tib

a 
na
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hi

Maduka ya Jumla 0 225 345 570 570 517 515 55 90.7

Maduka ya rejereja 0 15 15 30 30 23 23 7 76.7

Magari ya kubebea vifaa tiba 0 4 3 7 7 5 5 2 71.4

Jumla ndogo 0 244 363 607 607 545 543 64 89.8

Vi
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an
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hi

Viwanda
Vikubwa 0 0 0 0 0 0 0 0  
Kati 0 0 0 0 0 0 0 0  
Vidogo 0 0 0 0 0 0 0 0  

Jumla ndogo 0 0 0 0 0 0 0 0  

G
es

i t
ib

a Viwanda 0 0 3 3 3 3 3 0 100.0

Hospitali 0 0 1 1 1 1 1 0 100.0

Wauzaji wa jumla 0 0 0 0 0 0 0 0  

 Jumla ndogo 0 0 4 4 4 4 4 0 100.0

          Jumla Kuu 0 264 397 661 661 591 589 72 89.4

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 15: Maombi yote 
661 ya usajili wa maeneo ya biashara ya vifaa 
tiba yaliyokuwepo yalifanyiwa kazi ambapo 
maeneo 591 (89%) yalikidhi vigezo na 
kusajiliwa. Maeneo yaliyofanyiwa tathmini ni 
ongezeko la maeneo 186 (39%) ikilinganishwa 
na maeneo 475 yaliyotathminiwa mwaka 
uliopita. Vilevile, maeneo yaliyokidhi vigezo 
ni ongezeko la maeneo 150 ikilinganishwa na 
maeneo 441 yaliyokidhi vigezo katika mwaka 
uliopita. 

2.2.3 UKAGUZI WA VIWANDA 
VYA NDANI NA MAENEO YA 
BIASHARA ZA VIFAA TIBA, 
VITENDANISHI NA GESI 
TIBA

Viwanda na maeneo ya biashara za vifaa tiba, 
vitendanishi na gesi tiba hukaguliwa wakati 
wowote ili kuhakiki ubora wa majengo, 
mifumo ya utengenezaji na mazingira ya 
uzalishaji, 
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Jedwali Na 16 : Ukaguzi wa viwanda vya ndani na maeneo ya biashara
                            za vifaa tiba 

Aina ya Biashara

Yaliyopangwa
kukaguliwa kwa

mujibu wa mpango
kazi na bajeti

%

Yaliyokaguliwa Yaliyokidhi 
Vigezo Hoja

Idadi % Idadi %
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Viwanda vya 
ndani

Vikubwa 10 10 100 9 90 1

Kati 0 0 0 0 0 0

Vidogo 16 16 100 16 100 0

Maduka ya Jumla 927 927 100 904 97.5 23

Maduka ya reja reja 21 18 85.7 16 88.9 2

Maghala 4 6 150 6 100 0

Maabara 1,108 1,208 109 1,026 84.9 182

Vituo vya kutolea
huduma za Afya 136 136 100 136 100 0

Magari ya kubebea Vifaa tiba 2 2 100 2 100 0

G
es

i T
ib

a Wauzaji wa Rejareja 1 1 100 1 100 0

Wauzaji wa jumla 21 21 100 8 38.1 13

Viwanda (Mitambo) 13 13 100 2 15.4 11

JUMLA KUU 2,259 2.358 104.4 2,126 90.2 232

usambazaji, uhifadhi na uuzaji ili kudhibiti 
ubora na usalama wa bidhaa hizi. Mamlaka 
hukagua viwanda na maeneo yote 
yanayojihusisha na uendeshaji wa biashara 
ya bidhaa husika ikiwa ni pamoja na magari ya 

kubeba bidhaa hizi.  Mchanganuo wa ukaguzi 
wa viwanda na maeneo ya biashara za vifaa 
tiba, vitendanishi na gesi tiba umeainishwa 
katika Jedwali Na. 16.

Kwa mujibu wa Jedwali Na.16 kati ya 
viwanda vya ndani na maeneo 2,358 ya 
biashara za vifaa tiba, vitendanishi na gesi 
tiba yaliyokaguliwa, maeneo 2,126 (90%) 
yalikidhi vigezo. Maelekezo ya kuboresha 
maeneo yasiyokidhi vigezo yalitolewa kwa 
wamiliki na wasimamizi wa maeneo tajwa 
kwa ajili ya ufuatiliaji. Maeneo yaliyokaguliwa 
ni ongezeko la maeneo 1,465 ikilinganishwa 
na maeneo 893 yaliyokaguliwa katika mwaka 

uliopita. Vilevile, maeneo yaliyokidhi vigezo 
ni ongezeko la maeneo 1,294 ikilinganishwa 
na maeneo 832 yaliyokidhi vigezo mwaka 
uliopita. Ongezeko hili limetokana na jitihada 
mahususi zilizofanyika katika kutoa mafunzo 
ya ukaguzi wa vifaa tiba na vitendanishi kwa 
wakaguzi wa mamlaka pamoja na mazoezi 
maalum ya ukaguzi wa maabara binafsi na 
wauzaji wa jumla wa vifaa tiba na vitendanishi.
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Jedwali Na. 17 :  Ukaguzi wa viwanda vya vifaa tiba na vitendanishi nje 
                             ya nchi mwaka 2023-2024

Aina ya
Viwanda

Baki kutoka 
2022-2023

Maombi
yaliyopokelewa  Jumla Ukaguzi wa 

ana kwa ana
Kwa njia ya 

dawati
Jumla ya 

baki 

Vifaa Tiba 20 36 56 26 6 24

Vitendanishi 10 13 23 3 3 17

Total 30 49 79 29 9 41

Jedwali 18 :  Maombi ya vibali vya kuingiza nchini na kusafirisha vifaa tiba
                      na vitendanishi nje ya nchi

Na Aina ya bidhaa
Yaliyopokelewa Vibali vilivyotolewa Vibali vilivyokaguliwa katika 

vituo vya forodha

Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka Kuingia Kutoka

1 Vifaa tiba na Vitendanishi 8,274 1,140 7,696 1,074 5,981 387

2 Malighafi - vifaa tiba 274 - 268 - 215 -

Jumla 8,548 1,140 7,964 1,074 6,196 387

2.2.4 Ukaguzi wa viwanda vya 
vifaa tiba na vitendanishi nje 
ya nchi

Jumla ya maombi ya ukaguzi wa viwanda 49 
(36 vifaa tiba na 13 vitendanishi) yalipokelewa, 
vilevile kulikuwa na maombi ya ukaguzi wa 
viwanda 30 (20 vifaa tiba na 10 vitendanishi) 
yaliyobaki kufikia tarehe 30 Juni, 2023, hivyo 
kufanya jumla ya maombi yote kuwa 79 (56 

vifaa tiba na 23 vitendanishi).

Jumla ya viwanda 29 (26 vifaa tiba na 3 
vitendanishi)  vya kutengeneza vifaa tiba na 
vitendanishi vilikaguliwa kwa ukaguzi wa ana 
kwa ana na maombi ya viwanda 9 (6 vifaa 
tiba na 3 vitendanishi)  yalifanyiwa ukaguzi 
kwa njia ya dawati. Mchanganuo wa viwanda 
hivyo unaonekana kwenye Jedwali Na. 17 
hapa chini.

2.2.5 Udhibiti wa uingizaji nchini 
na usafirishaji nje ya nchi 
wa vifaa tiba na vitendanishi

Mamlaka imepokea na kuidhinisha maombi 
ya uingizaji wa vifaa tiba, vitendanishi na 

malighafi za kutengenezea bidhaa hizo. 
Mchanganuo wa maombi ya vibali vya 
kuingiza bidhaa nchini na kusafirisha bidhaa 
nje ya nchi umeainishwa kwenye Jedwali Na. 
18.

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 18. Maombi 
9,688 (8,548 ya kuingiza nchini na 1,140 ya 
kutoa vifaa tiba, vitendanishi na malighafi 
za bidhaa hizo) yalipokelewa ambapo vibali 
9,038 vilitolewa (7,964 vya kuingiza nchini na 
1,074 vya kutoa bidhaa hizo nje ya nchi). Vibali 
vilivyotolewa katika kipindi hiki ni pungufu ya 

vibali 193 ikilinganishwa na vibali vilivyotolewa 
mwaka uliopita. Upungufu huu unatokana na 
uchache wa maombi ya vibali vya kuingiza 
na kusafirisha bidhaa husika yaliyopokelewa 
kutokana na kupanda kwa thamani ya dola 
na changamoto za upatikanaji wake katika 
soko la Dunia.
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2.2.6 USIMAMIZI SHIRIKISHI 
WA VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

Mamlaka ilifanya zoezi la usimamizi shirikishi 
wa vifaa Tiba na Vitendanishi kwenye vituo 
vya forodha kwa baadhi ya kanda, ambapo 
mafunzo ya namna ya kutumia nyenzo mpya 
ya Vifaa Tiba vikubwa (checklist of inspection 
for large medical device at port of entry) 
yalitolewa kwa wakaguzi. 

Jumla ya wakaguzi 49 walipata mafunzo juu 
ya uelewa,utambuzi na ukaguzi wa vifaa tiba 
vikubwa kupitia wasilisho na orodha hakiki 
iliyoandaliwa kwa ajili ya zoezi hilo pamoja na 
kuwajengea wakaguzi uwezo kwenye eneo 
hilo.

Uhakiki wa vibali (permit reconciliation) 
vya uiingizaji wa Vifaa Tiba na Vitendanishi 
ambavyo vilitolewa dhidi ya vilivyokaguliwa 
kwenye vituo vya forodha ulifanyika kwa 
baadhi ya kanda na ripoti ya zoezi hili 
ziliwasilishwa.

Usimamizi saidizi (ukaguzi) wa viwanda vipya 
vya vifaa tiba ulifanyika pamoja na zoezi la 
maboresho ya mfumo (RIMS) wa uchakataji 
wa taarifa za viwanda vya kutengeneza 
vifaa tiba. Vilevile usafishaji wa taarifa za 
viwanda vya ndani kwenye mfumo ulifanyika, 
yafuatayo ni baadhi ya mapendekezo:-

a) Maboresho ya nyaraka za udhibiti wa 
uingizaji/utoaji wa vifaa tiba nchini

b) Maboresho ya mfumo wa RIMS juu ya 
upatikanaji wa taarifa za viwanda vya 
ndani; na 

c) Elimu zaidi juu ya udhibiti kwa 
wakaguzi na wadau wa vifaa tiba na 
vitendanishi.

2.2.7 UFUATILIAJI WA USALAMA 
WA VIFAA TIBA NA 
VITENDANISHI

2.2.7.1 Ufuatiliaji ubora na ufanisi 
wa vifaa tiba na vitendanishi 
kupitia  upimaji   wa toleo kwa 
toleo kabla ya kusambazwa 
(Pre-distribution lot to lot 
testing) 

Jumla ya matoleo 595 ambapo 477 ni vifaa 
tiba na 118 ni vitendanishi yalipokelewa 
na kuwasilishwa maabara kupitia mfumo 
wa LIMS kwa ajili ya uchunguzi wa toleo 
kwa toleo. Matokeo ya uchunguzi kwa 
matoleo 595 yalipokelewa kutoka maabara 
na kuonesha kuwa bidhaa husika zimekidhi 
vigezo vya ubora na ufanisi. 

Mchanganuo wa matoleo ya vifaa tiba 
na vitendanishi yaliyofanyiwa uchunguzi 
imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 19(a) na 
19(b).
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Jedwali Na. 19 (a) : Idadi ya matoleo ya Vifaa tiba yaliyofanyiwa uchunguzi

S/N Jina la Kifaa Tiba Yaliyopokelewa Yaliyofanyiwa 
uchunguzi Yaliyofaulu Baki ya 

2023/24

1 Zana male condoms 422 422 422 0

2 Contempo condoms 26 26 26 0

3 Nitrile female condoms 1 1 1 0

4 Bull male condoms 3 3 3 0

5 Rough Rider male
condoms 1 1 1 0

6 Dume Classic Premium condoms 19 19 19 0

7 Durex male condoms 3 3 3 0

8 Dume male condoms 2 2 2 0
Jumla 477 477 477 0

Jedwali Na. 19 (b) :  idadi ya matoleo ya Vitendanishi yaliyofanyiwa uchunguzi

S/N Jina la kifaa tiba Yaliyopokelewa Yaliyofanyiwa 
uchunguzi Yaliyofaulu Baki ya 

2023/24
A: Vitendanishi vya kupima vijidudu vya malaria

1 SD Bioline 33 33 33 0

2 First response 5 5 5 0

3 Meriscreen 2 2 2 0

Jumla ndogo 40 40 40 0

B: Vitendanishi vya kupima virusi vya ukimwi

4 Unigold RDTs 11 11 11 0

5 Check Now RDTs 1 1 1 0

6 SD Bioline RDTs 30 30 30 0

7 OraQuick Self Tests 20 20 20 0

Jumla ndogo 62 62 62 0

C: Vitendanishi vingine

8 HIV/Syphilis Combo RDTs 14 14 14 8

9 Hepatitis B RDTs 1 1 1 0

10 Syphilis RDTs 1 1 1 0

Jumla ndogo 16 16 16 0

Jumla Kuu (A+B+C) 118 118 118 0
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2.2.7.2 Utekelezaji wa mpango 
wa ufuatiliaji wa ubora na 
ufanisi wa vifaa tiba na 
vitendanishi wa mwaka 
2023/2024 - 2025/2026

a. Ukusanyaji na tathmini ya 
taarifa za lebo

Jumla ya sampuli 352 kati ya 380 sawa na 93% 
zimekusanywa katika mikoa ya Arusha, Dar es 
Salaam, Iringa, Kagera, Katavi, Mara, Mbeya 
na Mtwara. Tathmini ya taarifa za lebo ilifanyika 
ambapo sampuli 295 (84%) zimefaulu na 57 
(16%) zimefeli kama ilivyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 19 (c).

Jedwali Na. 19 (c) : Ukusanyaji sampuli za mpango wa PMS 2023/24 na
                                 matokeo  ya tathmini ya taarifa za lebo

Na. Aina ya vifaa tiba 
na vitendanishi  

Sampuli 
zilizopangwa 
kukusanya

Sampuli 
zilizo1-kusanywa

Zilizofanyiwa 
tathmini ya 

lebo

Zilizofaulu 
tathmini ya 

lebo 

Zilizofeli 
tathmini ya 

lebo  

1 Syringes 50 54 (108%) 54 32 (59%) 22 (41%)

2 Male condoms 30 37 (123%) 37 37 (100%) 0

3 IV cannula 50 50 (100%) 50 50 (100%) 0

4 mRDTs 60 45 (75%) 45 38 (84%) 7 (16%)

5 HIV RDTs 46 30 (65%) 30 30 (100%) 0

6 HBV RDTs 10 6 (60%) 6 5 (83%) 1 (17%)

7 Plaster of Paris 25 28 (112%) 28 28 (100%) 0

8 Spinal needles 26 24 (92%) 24 24 (100%) 0

9 Absorbent cotton 
gauze 51 54 (106%) 54 47 (87%) 7 (13%)

10 Blood bags 32 24 (73%) 24 4 (17%) 20 (83%)

Jumla 380 352 (93%) 352 295 (84%) 57 (16%)

 Ufunguo: 

HIV RDT – Human Immunodeficiency Virus Rapid Diagnostic Test 
mRDT – Malaria Rapid Diagnostic Test  
HBV RDT– Hepatitis B Virus Rapid Diagnostic Test  

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 19(c). Mapungufu 
yaliyoonekana kwenye lebo na taarifa 
zinazoambatana na bidhaa ni kukosekana 
maelekezo ya hali ya uhifadhi, kutofautiana 
kwa taarifa za mtengenezaji aliyesajiliwa katika 
mfumo wa RIMS na zilizopo katika kifungashio 
na zile zilizopo kwenye maelezo ya matumizi 
(package inserts). Sampuli zilizofeli tathmini ya 
lebo watengenezaji wameelekezwa kufanya 

maboresho ya taarifa ili kuondoa mapungufu 
yaliyoonekana.

b. Uchunguzi wa maabara

Jumla ya sampuli 348 (99%) kati ya 352 
zilizokusanywa ziliwasilishwa maabara kwa 
uchunguzi. Sampuli 4 hazikukidhi kigezo cha 
idadi ya sampuli kuwezesha uchunguzi 
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Jedwali namba  19 (d) : Matokeo ya uchunguzi wa maabara

SN Aina ya kifaa tiba / kitendanishi Zilizopelekwa kwa 
uchunguzi

Sampuli
zilizochunguzwa Zilizofaulu Zilizofeli

1 Syringes 54 54 54 (100% 0

2 Male condoms 37 37 37 (100%) 0

3 Plaster of Paris 27 27 27 (100%) 0

4 mRDTs 45 45 45 (100%) 0

5 Absorbent cotton gauze 54 54 21 (39%) 33 (61%)

6 HIV RDTs 28 28 28 (100%) 0

7 Spinal needles 23 23 23 (100%) 0

8 IV cannula 50 50 50 (100%) 0

9 Hepatitis B RDTs 6 5 5 (100%) 0

10 Blood bags 24 24 24 (100%) 0

Jumla 348 347 314 33

kufanyika. Matokeo ya uchunguzi yameonesha 
kuwa sampuli 314 (90%) zilikidhi vigezo 
vilivyowekwa na sampuli 33 (10%) ambazo ni 
sawa na matoleo 19 aina ya Absorbent cotton 
gauze hazikukidhi vigezo vya ubora na ufanisi. 
Sampuli 1 ya Hepatitis B RDTs haikufanyiwa 

uchunguzi kwa kuwa ilikuwa imeshapita 
muda wa matumizi wakati wa uchunguzi. 
Mchanganuo wa matokeo ya uchunguzi 
wa maabara kwa sampuli zilizowasilishwa 
imeoneshwa katika Jedwali Na. 19 (d).
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c. Hatua za kiudhibiti 

Hatua za kiudhibiti zilizochukuliwa ni kuondoa 
katika soko matoleo yaliyofeli uchunguzi wa 
maabara. Matoleo 19 ya vifaa tiba aina mbili 
(2) za absorbent cotton gauze (Acra Soft na 
Belsoft) yaliyofeli yaliondolewa katika soko. 

Aidha, mlinganisho wa sampuli za Mpango 
wa PMS ambazo hazikukidhi vigezo vya 
ubora na ufanisi, unaonyesha mwaka 
2022/23 matoleo matano (5) ya vifaa tiba aina 
3 (Plaster of Paris,  absorbent cotton gauze 
na examination gloves) yaliondolewa katika 
soko. 

2.2.7.3 Ufuatiliaji wa madhara/
matukio yatokanayo na 
matumizi ya vifaa tiba na       
vitendanishi (Vigilance)

a. Uhamasishaji kwa watoa 
huduma za afya juu ya utoaji 
taarifa za madhara na matukio 
yatokanayo na matumizi ya vifaa 
tiba na vitendanishi 

Uhamasishaji umefanyika katika mikoa 
saba (7) ya Dodoma, Geita, Katavi, Mbeya, 
Morogoro, Mwanza na Songwe. Jumla ya 
maeneo 112 ambayo ni hospitali 33, vituo 
vya afya 41, zahanati 36 walitembelewa na 
uhamasishaji kufanyika. Watoa huduma za 
afya 1,966 walihamasishwa na kufundishwa 
njia mbalimbali za kutoa taarifa za madhara 
na matukio yatokanayo na matumizi ya vifaa 
tiba na vitendanishi ikiwemo kujaza fomu za 
kutolea taarifa. Sambamba na uhamasishaji 
uliofanyika, jumla ya fomu 1700 za kutolea 
taarifa za madhara na matukio (orange 
forms) zilisambazwa kwenye maeneo 
yaliyotembelewa.

b. Kupokea na kufanya tathmini 
ya taarifa za madhara, matukio 
na malalamiko yatokanayo 
na matumizi ya vifaa tiba na 
vitendanishi (Vigilance)

Taarifa 254 za madhara na matukio yatokanayo 
na matumizi ya vifaa tiba na vitendanishi 
kutoka kwa watumiaji na vituo vya kutolea 
huduma ya afya zilipokelewa na kuingizwa 
kwenye rejista ya madhara na matukio ya 
vifaa tiba na vitendanishi. 

Taarifa zote 254 zilifanyiwa tathmini ikiwa 
ni pamoja na kuchukua hatua mbalimbali 
za kiudhibiti kwa vifaa tiba na vitendanishi 
vilivyobainika kusababisha moja kwa moja 
madhara na matukio yaliyoripotiwa. Vile vile, 
taarifa 62 za madhara na matukio ya vifaa tiba 
na vitendanishi kutoka kwa watengenezaji nje 
ya nchi, 28 za “Field Safety Corrective Action” 
(FSCA) na 3 za ufuatiliaji ubora na ufanisi wa 
vifaa tiba na vitendanishi katika soko (PMS 
Reports) zilipokelewa na kufanyiwa tathmini. 

Mchanganuo wa taarifa za madhara na 
matukio kutoka kwa watoa huduma ya afya 
nchini zilizopokelewa na kufanyiwa tathmini 
FSCA, PMS Reports na hatua za kiudhibiti 
zilizochukuliwa imeoneshwa katika Jedwali 
Na. 19(e).

2.2.7.4 Usimamizi saidizi 
(supportive supervision) 
wa vituo vya kutolea taarifa 
za madhara na matukio 
yatokanayo na matumizi ya 
vifaa tiba na vitendanishi 

Jumla ya vituo 38 vya kutolea taarifa za 
madhara na matukio yatokanayo na matumizi 
ya vifaa tiba na vitendanishi (vigilance 
centers) vilitembelewa katika mikoa 18 
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ambayo ni Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, 
Geita, Iringa, Katavi, Kilimanjaro, Mara, 
Mbeya, Morogoro, Mtwara, Mwanza, Pwani, 
Ruvuma, Shinyanga, Singida, Songwe na 
Tabora. Jumla ya fomu 1600 za kutolea 
taarifa za madhara na matukio ya vifaa tiba 
na vitendanishi zilisambazwa kwenye vituo 
pamoja na vipeperushi vya ‘’Matumizi Sahihi 
ya Vifaa Tiba’’. Vile vile rejista laini ya kutunzia 
kumbukumbu ya taarifa zinazowasilishwa 
ziliachwa kwa waratibu wa vituo kwa ajili ya 
kukusanya taarifa na kuziwasilisha TMDA.

2.2.7.5 Utekelezaji wa Mpango 
wa Ufuatiliaji Ubora na Ufanisi wa 

Vifaa Tiba Vikubwa (PMS Programme 
for Medical Equipment 2021/22 - 
2023/24)

Ufuatiliaji umefanyika kwenye vituo vya afya 
vya Serikali 15 na binafsi vitano (5) ambapo 
jumla ya vifaa tiba vikubwa 154 vilivyoainishwa 
katika awamu ya tatu ya Mpango ya mwaka 
2023/24 vilifuatiliwa. Ufuatiliaji ulifanyika 
katika Halmashauri 11 za mikoa ya Kigoma, 
Kilimanjaro, Mtwara, Njombe na Tanga. 
Mchanganuo wa aina ya vifaa tiba vikubwa 
vilivyofuatiliwa imeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 19 (e).

Jedwali Na. 19 (e) : Mchanganuo na idadi vifaa tiba vikubwa vilivyofuatiliwa
                                 kwa mikoa 

Na Aina ya Kifaa

Mikoa na idadi ya vifaa tiba vikubwa vilivyofuatiliwa

K
ig

om
a

K
ili

m
an

ja
ro

M
tw

ar
a

N
jo

m
be

Ta
ng

a

Ju
m

la

%
 

1 Chemistry Analyzers 5 4 6 3 5 23 15%

2 Microscopes 4 5 6 4 4 23 15%

3 Blood Pressure (BP) Machines 2 4 7 3 5 21 14%

4 Ultrasound Machines 4 4 4 4 4 20 13%

5 Hematology Analyzers 3 5 3 3 4 18 12%

6 Glucometers 4 3 5 4 3 19 12%

7 Pulse oximeters, Line powered 2 5 3 5 4 19 12%

8 X-Ray Machines 0 0 0 3 2 5 3%

9 Immunoassay analyzers 0 0 2 0 1 3 2%

10 Ventilator Machines 1 0 0 2 0 3 2%

Jumla 25 30 36 31 32 154 100
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Ufuatiliaji umebaini mapungufu katika 
maeneo mbalimbali yakiwemo kukosekana 
kwa nyaraka zinazohusu vifaa tiba, 
kutokuwepo taratibu sanifu za uendeshaji 
(SOPs) zilizoandikwa kwa kifaa husika, 
kutokuwepo mikataba ya kufanya 
matengenezo na mikataba ya ugavi wa vipuri 
kwa ajili ya vifaa husika pindi vinapoharibika, 
kutofanyika matengenezo kinga (preventive 

maintanance) ya vifaa na kutofanyika 
mafunzo kwa watumiaji baada ya kusimikwa 
vifaa na kabla ya matumizi.

Vituo vya afya vimeelekezwa kufanyia kazi 
mapungufu yaliyobainika kwa kila kifaa 
kupitia violezo (Checklists) zilizojazwa kwa 
kila kifaa tiba kwa kuwa mapungufu haya 
yanaviweka vifaa tiba vikubwa kwenye hatari 
ya kutofanya kazi kama ilivyokusudiwa na 
watengenezaji. Aidha, vituo vimeelekezwa 
kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
maelekezo yaliyotolewa na Mamlaka. 

2.2.8 UTEKETEZAJI WA BIDHAA 
ZISIZOKIDHI VIWANGO

Mamlaka huteketeza bidhaa za dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi ambazo hazikidhi vigezo 
vya ubora, usalama na ufanisi ili kuepusha 
bidhaa husika zisitumiwe na watumiaji. 
Bidhaa zinazoteketezwa zinajumuisha zile 

zinazoombewa kibali (voluntary disposal) na 
wateja wenyewe kutokana na kuisha muda 
wa matumizi na zilizokamatwa katika kaguzi 
mbalimbali kwa sababu hazijasajiliwa, 
kuwa duni/bandia baada ya uchunguzi wa 
kimaabara au zinazokutwa kwenye maeneo 
ambayo hayajasajiliwa. Uzito na thamani 
za bidhaa zilizoteketezwa katika kipindi hiki 
umeainishwa katika Jedwali Na. 20.
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Jedwali Na. 20 : Mchanganuo wa bidhaa zisizo na ubora zilizoteketezwa

Na Aina ya bidhaa

Mchanganuo
Vilivyotolewa Taarifa Vilivyokamatwa

Uzito (MT) Thamani (TZS) Uzito (MT) Thamani (TZS)

1 Dawa za binadamu 266.57 12,224,600,574.21 1.93 140,330,709.00

2 Dawa za mifugo 0.10 275,406.00 0.12 4,352,600.00

3 Vifaa tiba 56.03 11,204,439,187.00 0.05 470,700.00

4 Vitendanishi 2.79 221,634,198.00

Jumla 325.49 23,650,949,365.21 2.10 145,154,009.00

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 20 hapo juu, jumla ya tani 327.59 (Tani 325.49 zilizotolewa taarifa 

na tani 2.10 zilizokamatwa) za bidhaa zenye 
thamani ya takriban TZS 23.79 bilioni ambazo 
ziliteketezwa kutokana na kutokukidhi vigezo 
vya ubora na usalama.

2.3  KUIMARISHA UDHIBITI WA 
BIDHAA ZA TUMBAKU

Kwa kutambua madhara yanayosababishwa 
na matumizi ya bidhaa za sigara, Mamlaka 
imepewa jukumu la kusimamia bidhaa za 

Tumbaku. Kazi zilizotekelezwa katika kipindi 
hiki ni kukagua maeneo yanayojihusisha na 
uendeshaji wa biashara ya bidhaa za tumbaku 
ikiwa ni pamoja na maduka, maghala ya 
kuhifadhi bidhaa za tumbaku pamoja na 
maeneo ya umma yanahusika na bidhaa 
hizi. Mchanganuo wa ukaguzi wa maeneo ya 
biashara za bidhaa za tumbaku umeainishwa 
kwenye Jedwali Na. 21
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Jedwali Na. 21 : Ukaguzi wa maeneo yanayojihusisha na biashara
                            za bidhaa za tumbaku

Na. Aina ya Biashara Yaliyopangwa kukaguliwa kwa
mujibu wa mpango kazi na bajeti Yaliyokaguliwa

Yaliyokidhi 
Vigezo

Idadi %
1 Maduka ya Jumla 0 369 100 100

2 Maghala 0 0 0 0

3 Maeneo ya Umma
(Bar/Supermarket) 0 63 63 100

JUMLA KUU 0  432 163 100

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 21 Jumla ya 
maeneo 432 yanayojihusisha na biashara 
ya bidhaa za Tumbaku yalikaguliwa ambapo 
Kanda ya Mashariki ilikagua maeneo 72, 
Kanda ya Kaskazini ilikagua maeneo 74, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ilikagua 
maeneo 17, Kanda ya Ziwa Mashariki maeneo 
250 na Kanda ya Kati maeneo 19. Maeneo 
yote yaliyokaguliwa yalikidhi vigezo. 

2.4 KUBORESHA HUDUMA ZA 
MAABARA

Maabara ya Mamlaka ilianzishwa chini ya 
kifungu 14(1) cha Sheria ya Dawa na Vifaa 
Tiba, Sura 219 kwa ajili ya kufanya uchunguzi 
wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi ikiwa 
ni pamoja na kutoa huduma za utafiti na 
mafunzo.

Mamlaka ilitekeleza majukumu ya maabara 
ikiwa ni pamoja na uchunguzi wa sampuli za 
dawa, vifaa tiba na vitendanishi pamoja na 
kufanya utafiti kuhusu ubora na usalama wa 
bidhaa kama ilivyoainishwa kwenye kipengele 
Na. 2.4.1 – 2.4.5 na Majedwali 22 (a) hadi 22 
(d).

2.4.1  Uchunguzi wa sampuli za 
bidhaa zinazodhibitiwa

Jumla ya sampuli 2,274 za dawa, vifaa tiba, 
vitendanishi na vipukusi zilipokelewa, ambapo 
sampuli 1,893 zilizopokelewa katika Maabara 
ya Dar es salaam, sampuli 381 zilipokelewa 
katika Maabara ya Mwanza. Vilevile, kulikuwa 
na sampuli 97 ambayo ni baki kutoka mwaka 
wa fedha 2022/23, hivyo kufanya jumla ya 
sampuli kuwa 2,371. Sampuli 2,366 sawa na 
99.8% zilifanyiwa uchunguzi katika maabara 
zote (Dar es Salaam 1,983 na Mwanza 383) 
ambapo jumla ya sampuli 2,360 (99.7%) 
zilifaulu. 

2.4.1.1   Uchunguzi wa sampuli za 
dawa 

Jumla ya sampuli 1,288 za dawa zilipaswa 
kuchunguzwa ambapo sampuli 1,191 kati 
ya hizo zilipokelewa katika kipindi cha Julai 
2023 – Juni 2024 na sampuli 97 zilikuwa baki 
kutoka mwaka wa fedha 2022/23. Sampuli 
1,283 (99.6%) zilichunguzwa na zote zilifaulu 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 
22(a). Uchunguzi wa sampuli 5 zilizobaki 
unaendelea na taarifa yake itatolewa katika 
robo ya kwanza ya mwaka 2024/25.
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Jedwali Na. 22 (a) : Uchunguzi wa sampuli za dawa

Chanzo cha Sampuli Baki Juni, 
2022 Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % 

Faulu

Maabara ya Dar es Salaam

Ukaguzi-binadamu 4 26 30 29 1 29 100

Usajili 0 16 16 16 0 16 100

Sampuli za utafiti (Miscellaneous)* 0 36 36 36 0 36 100

Wateja wa nje-binadamu 40 34 74 72 2 72 100

Ufuatiliaji wa bidhaa sokoni (PMS) 51 878 929 927 2 927 100

Jumla ndogo 95 990 1085 1080 5 1080 100

Maabara ya Mwanza

Ukaguzi -Binadamu 2 4 6 6 0 6 100

Sampuli za usajili 0 1 1 1 0 1 100

Wateja wa nje-binadamu 0 11 11 11 0 11 100

Ufuatiliaji wa bidhaa sokoni (PMS) 0 185 185 185 0 185 100

Jumla ndogo 2 201 203 203 0 203 100

JUMLA KUU 97 1191 1288 1283 5 1283 100

Jedwali Na. 22 (b): Vituo vya maabara hamishika

Na. Kanda Kituo Idadi iliyopangwa 
(Mwaka)

Sampuli 
zilizochunguzwa

Sampuli
zilizofaulu

Idadi % Idadi %

1 Kanda ya Ziwa 
Magharibi

1.   Geita RRH 
100

0
121

0
1002.    Bukoba RRH 106 106

3.    Mtukula - POE 15 15

Jumla ndogo 100 121 121 121 100

2 Kanda ya Ziwa 
Mashariki

4.    Musoma RRH
500

373
117.2

373
1005.    Sirari - POE 44 44

6.    TMDA - Mwanza 169 169

Jumla ndogo 500 586 117.2 586 100

Kwa mujibu wa Jedwali Na.  22(a), jumla 
ya sampuli za dawa zilizochunguzwa katika 
kipindi hiki ni 1,283 ambazo ni pungufu kwa 
sampuli 706 ikilinganishwa na sampuli 1,989 
za dawa zilizochunguzwa mwaka uliopita.  
Upungufu huu umetokana na uchache wa 
sampuli za wateja wa nje zilizopokelewa 

mwaka huu ambapo kwa mwaka 2022/2023 
sampuli nyingi za wateja wa nje zilipokelewa 
kutoka Shirika la Afya Duniani (WHO). Sampuli 
zote zilifaulu vipimo vya uchunguzi wa awali 
ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
22(b)  
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3 Kanda ya Kas-
kazini

7.    Manyara RRH

240

183

247.9

183

100
8.    Kilimanjaro RRH 130 130
9.    KIA - POE 8 8
10. Namanga - POE 143 143
11. TMDA - Arusha 131 131

Jumla ndogo 240 595 247.9 595 100

4 Kanda ya 
Mashariki

12. Horohoro - POE
1100

11
48.7

11
10013. Bombo RRH 20 20

14. TMDA - EZ 532 532

Jumla ndogo 1100 563 48.7 563 100

5 Kanda ya 
Kusini

15. Lindi RRH
200

113
251.5

113
10016. Mtwara RRH 193 193

17. Songea RRH 197 197

Jumla ndogo 200 503 251.5 503 100

6
Kanda ya 
Nyanda za Juu 
Kusini

18. Mbeya RRH
200

152
311

152
10019. Tunduma - POE 204 204

20. Rukwa RRH 266 266

Jumla ndogo 200 622 311 622 100

7 Kanda ya Kati
21. Iringa RRH

200
81

95.5
81

100
22. TMDA - Dodoma 110 110

Jumla ndogo 200 191 95.5 191 100

8 Kanda ya 
Magharibi

23. Tabora RRH
200

30
79

30
10024. Kigoma RRH 38 38

25. Katavi RRH 91 91

Jumla ndogo 200 159 79.5 159 100

JUMLA KUU 2740 3340 120.7 3340 100

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 22 (b), Jumla ya sampuli za dawa 3,340 zilizofanyiwa uchunguzi 
wa awali kwa kutumia maabara hamishika, idadi hii ni ongezeko la sampuli 403 ikilinganishwa 
na sampuli 2,937 zilizofanyiwa uchunguzi wa awali mwaka uliopita. 
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Katika kipindi husika, kituo cha Geita RRH 
hakikufanya uchunguzi wa dawa kutokana 
ukosefu ya chumba cha kufanyia uchunguzi 
katika jengo la Hospitali, Kwa sasa maandalizi 
ya chumba cha uchunguzi yanafanyikia 
katika Ofisi za Kanda. 

NB: Katika vituo vyote ambavyo 
havikuweza kufanya uchunguzi, sampuli 
za maeneo hayo zilipimwa katika maabara 
hamishika za ofisi za Kanda za TMDA au 

kituo kilichopo karibu.

2.4.1.2 Uchunguzi wa sampuli za 
vifaa tiba na vitendanishi

Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 926 (vifaa 
tiba 755 na vitendanishi 171). Sampuli zote 
zilichunguzwa na kufaulu kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali Na.18 (c).

Jedwali Na. 22 (c) : Uchunguzi wa sampuli za vifaa tiba na vitendanishi

Bidhaa Chanzo cha
Sampuli

Baki Juni, 
2022 Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % 

Faulu

Vifaa tiba 

Ukaguzi 0 426 426 426 0 426 100

Usajili 0 1 1 1 0 1 100

Ufatiliaji wa bidhaa 
sokoni (PMS) 0 267 267 267 0 267 100

Wateja wa nje 0 38 38 38 0 38 100

Jumla ndogo 0 732 732 732 0 732 100

Vitendanishi

Ufatiliaji wa bidhaa 
sokoni (PMS) 0 72 72 72 0 72 100

Ukaguzi 0 99 99 99 0 99 100

Jumla ndogo 0 171 171 171 0 171 100

Jumla kuu 0 903 903 903 0 903 100

Kwa mujibu wa Jedwali Na 22(c) Kulikuwa na 
jumla ya sampuli 903 zinazojumuisha sampuli 
732 za vifaa tiba na 171 za vitendanishi 
ambapo sampuli zote zilichunguzwa na 
kufaulu. 

Idadi ya sampuli zilizochunguzwa katika 
kipindi hiki ni ongezeko la sampuli 4 (0.4%) 
ikilinganishwa na 899 zilizochunguzwa 
mwaka uliopita. Ongezeko hili limetokana na 
kupokea kwa sampuli za utafiti wa vifaa tiba.

2.4.1.3 Uchunguzi wa sampuli za 
vipukusi

Mamlaka ilipokea jumla ya sampuli 157 za 
vipukusi katika maabara ya Mwanza na 
hakukua na sampuli za vipukusi zilizopokelewa 
katika maabara ya Dar es salaam. Sampuli 
zote 157 (100%) zilichunguzwa na zote 
zikafaulu kama ilivyoainishwa katika Jedwali 
Na. 22 (d). 
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Jedwali Na. 22 (d) : Uchunguzi wa sampuli za vipukusi

Bidhaa Chanzo cha 
Sampuli

Baki
2022-2023 Pokelewa Jumla Chunguzwa Baki Faulu % Faulu

Vipukusi

Ukaguzi 0 1 1 1 0 0 0

Ufuatiliaji wa 
bidhaa sokoni 

(PMS)
0 156 156 156 0 151 97

Jumla 0 157 157 157 0 151 97

 Idadi ya sampuli zilizochunguzwa katika 
kipindi hiki ni ongezeko la sampuli 128 
ikilinganishwa na sampuli 29 zilizochunguzwa 
mwaka uliopita. Ongezeko hili limetokana na 
nguvu kubwa iliyowekwa katika ukusanyaji 
wa sampuli kwa ajili ya maandalizi ya ithibati 
ya Maabara

2.4.2 UTEKELEZAJI WA MIFUMO 
YA UBORA WA UTENDAJI 
KAZI (ISO/IEC 17025 NA 
WHO/GPPQCL)

Mamlaka iliendelea kutekeleza matakwa 
ya kiwango cha ISO/IEC 17025:2017 kwa 
uchunguzi wa vifaa tiba na vitendanishi, 
pamoja na mwongozo wa shirika la afya 
duniani (WHO) wa utambuzi wa umahiri wa 
Maabara (WHO Prequalification) kwa upande 
wa uchunguzi wa dawa na bidhaa nyongeza.

Maabara ya uchunguzi wa vifaa tiba ilifanikiwa 
kujibu hoja kumi (10) zilizoibuliwa na Bodi ya 
Ithibati ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADCAS) 
kufuatia ukaguzi wa ithibati uliofanyika tarehe 
14-15 Disemba 2023. Maabara ilihuisha 
taratibu sanifu za mfumo wa ubora sita (6), 
sambamba na kuboresha rejesta ya vihatarishi 
ili kuendana na mwongozo wa ISO/IEC 17025 
ambapo vihatarishi sita (6) vilifanyiwa mapitio 

ikiwa ni mojawapo ya hatua zilizochukuliwa 
kujibu hoja za ukaguzi. Hivyo, maabara 
ilipokea taarifa za awali tarehe 10 Aprili 2024 
kutoka SADCAS kuwa imefanikiwa kupata 
ithibati kwa mujibu wa viwango vya ISO/IEC 
17025:2017 na kukabidhiwa Cheti cha ithibati 
mnamo tarehe 18 Machi 2024.
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2.4.3 UGEZI, MATENGENEZO 
NA UNUNUZI WA VIFAA, 
KEMIKALI NA MAHITAJI 
MENGINE YA MAABARA

Maabara imeweza kutekeleza kazi za ugezi, 
matengenezo ya vifaa vya maabara, ununuzi 
wa kemikali, vifaa na “consumables” kama 
ilivyopangwa katika mpango kazi na bajeti. 

2.4.4 TAFITI KUHUSU UBORA NA 
USALAMA WA BIDHAA

Mamlaka ilifanya na kukamilisha tafiti mbili 
ambazo ni uchunguzi wa sampuli za maji 
yanayotumika katika mfumo wa kusafishia 
damu (dialysis) na utafiti wa kimaikrobaiolojia 
wa mfumo wa upumuaji. Kwa upande wa 
dialysis, Hospitali zote ambazo zilikuwa 
zinatoa huduma hii katika mikoa mbalimbali 
hapa nchini zilitembelewa na sampuli 162 

zilikusanywa. Uchunguzi wa kimaabara 
ulibaini uwepo wa vimelea (Pseudomonas 
aeruginosa) katika sampuli zilizo chukuliwa 
katika sehemu zote zinazohusika katika 
hatua za uchakataji wa maji kuelekea kwa 
mgonjwa. Hali ya vimelea ilionekana zaidi 
kwenye maji yasiyochakatwa na kupungua 
kuelekea kwenye maji yaliyosafishwa 
(treated) na dialysate kama inavyoonesha 
kwenye mchoro Na.1. Maji yaliyosafishwa 
na dialysate hayakuwa na sumu ya bakteria 
Endotoxin.

Kwa upande wa mfumo wa upumuaji, 
Hospitali zote 28 za mikoa zilitembelewa kwa 
ajili ya Ukusanyaji wa Sampuli 292, kutoka 
wagonjwa mahututi (ICU), Idara ya dharura 
na wodi za kawaida za matibabu.  Sampuli 
hizo zilifanyiwa uchunguzi kuangalia aina 
ya vimelea pamoja na usugu wa vimelea 
vilivyopatikana kwenye sampuli hizo. Matokeo 
ya uchunguzi ni kama inavyoonekana katika 
mchoro Na. 2. 

Mchoro Na. 1 Uchafuzi wa sampuli na “Pseudomonas aureginosa” mfumo wa 
kusafishia damu (dialysis)
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Mchoro Na. 2 Uchafuzi wa sampuli zilizochukuliwa katika mfumo wa upumuaji. Kwa tafiti 
zote mbili, taarifa za kisayansi ziliandaliwa na pia maandiko ya kisayansi yametayarishwa 
tayari kwa kuwasilishwa katika majarida ili kuchapishwa. 

2.5 KUIMARISHA UTOAJI ELIMU 
KWA UMMA NA KUBORESHA 
HUDUMA KWA WATEJA

Mamlaka ililenga kuimarisha utoaji wa 
elimu kwa umma na huduma kwa wateja ili 
kuhakikisha kuwa wananchi wanapata taarifa 
sahihi juu ya kazi na majukumu ya TMDA, 
mahitaji ya Sheria sanjari na kujengewa 
uelewa wa taratibu za kuanzisha biashara 
ili kukidhi vigezo vya usalama na ubora wa 
bidhaa zinazodhibitiwa. Kipengele 2.5.1- 2.5.2 
kimeainisha namna Mamlaka ilivyotekeleza 

lengo hili kwa kipindi cha Julai, 2023 – Juni, 
2024.

2.5.1  UTOAJI ELIMU KWA UMMA 

Elimu kwa umma husaidia kuongeza uelewa 
kwa watumiaji wa bidhaa zinazodhibitiwa na 
Mamlaka na wananchi kwa ujumla na hivyo 
kusaidia matumizi sahihi ya bidhaa pamoja 
na kuongeza utii wa Sheria bila shuruti. Kazi 
za uelimishaji umma zilizotekelezwa katika 
kipindi hiki ni kama zilivyoorodheshwa katika 
Jedwali Na 23(a). 
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Jedwali Na. 23 (a) : Njia zilizotumika kuelimisha jamii

Na. Kazi zilizopangwa Lengo Idadi
iliyofikiwa Utekelezaji  

1.  
Mihadhara ya wazi 
kwa Umma (Outreach 
campaigns)

 400  373 

Mihadhara 373 kuhusu kazi na majukumu ya 
TMDA ilifanyika kwa makundi ya wananchi 
na vikundi vya uzalishaji mali wakiwemo 
wazalishaji, katika mikoa mbalimbali ambapo 
jumla ya washiriki 188,104 walifikiwa

2.  Ushiriki wa maonesho  35  32 
Mamlaka kupitia ofisi za kanda na Makao 
Makuu ilishiriki maonesho mbalimbali kwa 
lengo la kutoa elimu kwa Umma juu ya 
majukumu ya kiudhibiti 

3.  

Urushaji wa vipindi    vya 
redioni na runinga ikiwa 
ni pamoja na urushaji wa 
matangazo mafupi redioni 
na runinga

 200 202 
Mamlaka ilirusha vipindi na kushiriki 
mahojiano ya moja kwa moja kupitia vituo 
mbalimbali vya redio na runinga kwa lengo 
la uelimishaji jamii

4.  
 Kuandaa na kusambaza 
vielelezo vya uelimishaji 
umma

 450  437 Mamlaka ilisambaza vielelezo 437 
mbalimbali vya uelimishaji Umma

5 Matangazo na taarifa kwa 
umma  16  16 

Matangazo ya Uelimishaji Umma yalitolewa 
kupitia magazeti mitandao ya kijamii na 
tovuti ya Mamlaka 

6 Mikutano na waandishi wa 
habari  4  5 

Mamlaka ilifanya kikao kazi cha waandishi 
na wahariri wa mikoa ya Iringa, Dodoma 
na Singida, kikao kazi cha Wahariri 
na Waandishi wa Habari wa vyombo 
vilivyoko Mkoa wa Dar es salaam 
pamoja na Mkutano na waandishi wa 
habari kuelezea matokeo ya ukaguzi 
maalum wa kukagua dawa na vifaa tiba 
uliofanyika mwezi Novemba, 2023

7 Kupandisha taarifa 
kwenye tovuti ya TMDA.  1,570  1,510 Mamlaka ilipandisha taarifa mbalimbali 

katika tovuti

8

Kupandisha taarifa 
kwenye kurasa za 
mitandao ya kijamii za 
TMDA.

 1,500  1,492 Taarifa mbalimbali zilipandishwa kwenye 
kurasa za mitandao ya kijamii 

9 Klabu za shule  19 24
Mamlaka ilianzisha klabu za TMDA 
katika shule za Sekondari ili kuelimisha 
jamii juu ya majukumu ya Mamlaka.
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2.5.2 KUBORESHA HUDUMA KWA WATEJA 
Katika kuhakikisha kuwa utoaji wa huduma kwa wateja ni wa kiwango bora, Mamlaka 
ilitekeleza kazi mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 23 (b).

Jedwali Na. 23 (b) Kazi za kuboresha huduma kwa wateja

Na. Kazi zilizopangwa Idadi
iliyofikiwa Utekelezaji

1.  Utoaji wa Huduma kwa wateja 3,320

Wateja walihudumiwa kupitia dawati la 
huduma kwa wateja Makao Makuu na Ofisi 
za Kanda pamoja na maktaba ambapo 
walipatiwa huduma stahiki 

2.  Hoja za wateja zilizopokelewa 6 Mamlaka ilipokea hoja 6 kuhusu usalama 
wa dawa na vifaa tiba 

3.  
Wateja walioshiriki katika zoezi la 
kutoa maoni baada ya kupokea 
huduma

11 Maoni yaliyopokelewa kupitia fomu 
yalifanyiwa kazi

4  

Kuhamasisha watumishi kuhusu 
utoaji huduma kwa wateja kwa 
kuzingatia maadili ya utumishi wa 
umma

365 Watumishi wote walihamasishwa kupitia 
mikutano ya ndani

5  Kuhamasisha wadau kuhusu 
utoaji wa taarifa za udokezi 67,142

Wadau wa ndani na nje walihamasishwa 
kupitia uelimishaji jamii na mikutano ya 
ndani

6  Wafuatiliaji wa mitandao ya kijamii 
ya TMDA 313,986

Idadi ya wafuasi (followers) katika 
mitandao ya kijamii imeongezeka kufikia 
jumla ya 313,986 (17,700 instagram, 
5,145 facebook na 291,000 X na 141 
youtube)
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2.6 KUIMARISHA UWEZO WA 
TAASISI KUTOA HUDUMA ZA 
UDHIBITI

Mamlaka haina budi kuimarisha uwezo 
wake kwa kuwa na vitendea kazi mbalimbali 
ikiwemo majengo ya ofisi na maabara, 
magari, vifaa vya TEHAMA, kuongeza idadi 
ya watumishi na kuimarisha ukusanyaji 
wa maduhuli ili kugharamia shughuli zote 
za udhibiti kwa mujibu wa Sheria. Katika 
kipindi cha mwaka 2023/24, kazi mbalimbali 
zilitekelezwa chini ya lengo Mkakati hili kama 
zilivyoainishwa katika kipengele 2.6.1 – 2.6.3.

2.6.1 USIMAMIZI WA RASILIMALI 
WATU

Kazi za usimamizi wa rasilimali watu 
zilizofanyika katika kipindi hiki ni kama 
ifuatavyo: -

2.6.1.1 Ajira mpya na Idadi ya 
Watumishi

Hadi kufikia mwezi Juni, 2024 Mamlaka 
ilikuwa na jumla ya watumishi 350 ambapo 
kati yao watumishi 349 ni wa ajira ya 
kudumu na mtumishi moja (1) wa ajira ya 
mkataba. Idadi hii ni ongezeko la watumishi 
39 ikilinganishwa na idadi ya watumishi 
311 waliokuwepo TMDA hadi mwezi Juni, 
2023. Hata hivyo, idadi hii ya watumishi 
wanaotekeleza majukumu ya Mamlaka katika 
Ofisi ya Makao Makuu, Kanda na katika vituo 
vya forodha bado ni ndogo ukilinganisha na 
idadi ya watumishi 488 wanaostahili kuwepo 
TMDA hadi kufikia Juni, 2023 kulingana na 
Mpango wa Rasilimali watu wa Mamlaka 
ikiwa ni sawa na upungufu wa watumishi 
138. 

Aidha, Mamlaka iliajiri watumishi wawili 
(2) wa kada ya Dereva kupitia Ikama ya 
mwaka 2022/23 na Afisa TEHAMA Msaidizi 
kupitia kibali cha Katibu Mkuu Utumishi. Pia 

imekamilisha ajira ya watumishi 32 kati ya 
33 waliokuwa katika ajira ya mkataba kupitia 
kibali cha Ajira ya masharti ya kudumu na 
malipo ya pensheni chenye Kumb. Na. 
CCD.128/567/01/B/62 cha tarehe 21 Machi, 
2024 na ufuatiliaji unaendelea ili kujaza nafasi 
moja iliyobaki ya Fundi Sanifu Maabara 
Msaidizi. 

Vilevile, kupitia kibali cha Katibu Mkuu 
Utumishi, mtumishi mmoja (1) wa kada ya 
Afisa Vifaa Tiba alipata kibali cha likizo bila 
malipo kwenda kufanya kazi ya Mtaalam 
Mshauri katika Shirika AUDA – NEPAD – 
Rwanda na watumishi watano (05) walipata 
uhamisho kwenda taasisi nyingine za Serikali. 

2.6.1.2 Utekelezaji wa mpango wa 
mafunzo

Katika Mpango wa Mafunzo kwa mwaka 
wa fedha  2023/2024, watumishi 59 
wamepangwa kuhudhuria mafunzo ambapo 
watumishi 54 kati yao sawa na 92% 
wamehudhuria mafunzo ya muda mfupi na 
mrefu, ndani na nje ya nchi.

Katika kipindi hiki, Mamlaka imefanya 
mafunzo mbalimbali ya mjumuiko kwa 
watumishi ikiwa ni pamoja na mafunzo 
maalum kuhusu Afya ya Akili yaliyotolewa 
na wataalamu kutoka Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili – Dar es Salaam, Sheria ya 
Kuzuia na kupambana na Rushwa, Maadili, 
Jinsi ya kujikinga na HIV na Magonjwa 
yasiyoambukizwa, Upimaji Utendaji Kazi 
kwa watumishi wa Umma, Mwongozo wa 
Ngazi za Maamuzi, Sera ya Udokezi, Sheria, 
Kanuni na Taratibu Sanifu za Usimamizi wa 
Mali za Umma, Utekelezaji wa PEPMIS, 
mafunzo ya Huduma zitolewazo na Mfuko 
wa Fidia wa Wafanyakazi (WCF) na Afya na 
Usalama mahali pa Kazi.  
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2.6.1.3 Usimamizi wa Maadili
Kufuatia kuidhinishwa na kuanza utekelezaji 
wa Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa 
naMpango wa Utekelezaji Awamu ya Tatu 
(2017 – 2022) ambao umeainisha uwepo wa 
Kamati za Kudhibiti Uadilifu katika Taasisi za 
Umma, Mamlaka iliunda Kamati ya Kudhibiti 
Uadilifu na kuteua wajumbe watano akiwemo 
Mwenyekiti, Katibu na wajumbe watatu 
wenye sifa kuanzia Uandamizi na kupewa 

majukumu. 

Kamati hiyo imekuwa ikikutana kila robo 
mwaka kwa lengo la kupokea, kuchambua 
na kushughulikia malalamiko toka ndani na 
nje ya Taasisi yanayotokana na ukiukwaji wa 
maadili na kutoa ushauri kwa Menejimenti 
juu ya malalamiko hayo ikiwa ni pamoja na 
kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa Dhidi ya Rushwa kwa Katibu Mkuu 
Kiongozi – Ikulu.

Jedwali Na.  24  Usimamizi wa masuala ya Ustawi wa wafanyakazi
                           (staff welfare services)

Na. Kazi Utekelezaji

a. Kuwezesha watumishi kushiriki katika 
michezo na mazoezi ili kulinda afya 
zao

Mamlaka imeshiriki kwenye michezo mbalimbali 
hususan SHIMMUTA (mpira wa miguu, pete, draft na 
kuvuta kamba); Dar es Salaam Soccer League – DSL 
pamoja na michezo wakati wa maadhimisho ya Mei 
Mosi. 

b. Kuwapatia mazingira bora ya kazi Ofisi zote za Mamlaka zimewekwa samani na vitendea 
kazi kama Kompyuta ili kurahisisha utendaji kazi.  
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2.6.2 UHAKIKI MIFUMO 
NA USIMAMIZI WA 
VIHATARISHI

Mamlaka imetekeleza kazi za uhakiki mifumo 
na usimamizi wa vihatarishi kama ifuatavyo: 

a) Kuandaa, kufanyia mapitio na 
kusambaza kwa watumiaji nyaraka 271 
zikiwemo taratibu sanifu za utendaji 
kazi (SOPs) 105, fomu 81, “checklists” 
15, rejesta 22, vibali viwili (2), vyeti vitatu 
(3), “specifications” tatu (3), “charter” 
moja (1), sera tatu (3) na mipango 
miwili (2) kusaidia utekelezaji wa 
majukumu. Hii ni pamoja na kusafisha 
mifumo ya kielektroniki (intranet na 
RIMS) kuwezesha upatikanaji wa 
nyaraka halali kwa urahisi na kwa 
muda wowote. 

b) Kufanya tathmini ya michakato mitano 
(5) ya mfumo wa uhakiki ubora wa 
huduma. Maeneo ya maboresho 
yaliyoainishwa katika taarifa ya 
tathmini ya michakato yaliwasilishwa 
kwa wahusika kwa utekelezaji.

c) Kutekeleza mpango wa kutibu 
vihatarishi 120 vinavyoweza kuathiri 
kufikiwa kwa malengo mkakati ya 
taasisi (institutional risks), mpango 
wa kutibu vihatarishi vya udanganyifu 
67 vinavyoweza kuathiri rasilimali 
za taasisi ikiwemo mwenendo wa 
kukusanya mapato na matumizi yake 
(fraud risks), na mpango wa kutibu 
vihatarishi vinavyoweza kuathiri 
utekelezaji wa michakato ya kazi 
(process objective risks) .

d) Kufanya uchambuzi wa vihatarishi 
vipya vinavyoweza kuathiri utekelezaji 
wa majukumu (process risks) pamoja 
na kuandaa mpango kazi wa kuvitibu 
na rejesta. 

e) Kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

mpango wa kutibu vihatarishi nane 
(8) vinavyohusu kitengo cha ICT na 
vihatarishi 10 vinavyohusu kurugenzi 
ya DMD pamoja na kufanya mapitio ya 
rejesta husika.

f) Kufanya mapitio ya Mwongozo wa 
Usimamizi wa Vihatarishi wa Mamlaka 
(TMDA Risk Management Framework) 
ili kuendana na Mwongozo wa Uandaaji 
na Utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi 
wa Vihatarishi kwenye Taasisi za 
Umma (Guidelines for Developing 
and Implementing Institutional Risk 
Management Framework in Public 
Entities) uliofanyiwa mapitio na Wizara 
ya Fedha mwaka 2023. 

g) Kusimamia zoezi la ukaguzi wa nje 
wa mfumo wa uhakiki ubora wa 
huduma, ambapo Mamlaka ilikaguliwa 
na kuendelea kuthibitishwa kuwa na 
mfumo thabiti wa uhakiki ubora wa 
huduma kwa mujibu wa kiwango cha 
ISO 9001:2015. Zoezi la kujibu hoja 
za maboresho zilizotokana na ukaguzi 
huo pamoja na kukusanya vielelezo 
vya utekelezaji wa majibu ya hoja 
linaendelea kwa ajili ya kuwasilishwa 
kwa wakaguzi.

h) Kufanya mapitio ya Mpango wa 
uendelezaji huduma wa Mamlaka 
(Business Continuity Plan) na kuainisha 
na kufanya tathmini ya athari katika 
uendelevu huduma (Business Impact 
Analysis) katika michakato ya huduma 
za udhibiti zitolewazo na Mamlaka.

i) Kuratibu na kufanya ukaguzi wa 
ndani wa mfumo wa uhakiki ubora wa 
huduma (QMS Internal Audit) katika 
ofisi saba (07) za Kanda pamoja na 
vitengo/ sehemu kumi na tano (15) 
za ofisi za Makao Makuu kama moja 
ya matakwa ya kiwango cha ISO 
9001:2015.
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j) Kuratibu mafunzo ya wakaguzi 
viongozi wa mfumo wa uhakiki ubora 
wa huduma wa kiwango cha ISO 
9001:2015 kwa mujibu wa mwongozo 
wa ukaguzi wa QMS (ISO 19011:2018). 
Mafunzo haya yalihusisha jumla ya 
watumishi kumi (10) wa Mamlaka 
ambapo baada ya kuhitimu mafunzo 
hayo waliteuliwa rasmi na Mkurugenzi 
Mkuu kuwa wakaguzi wa ndani wa 
mfumo wa uhakiki ubora wa huduma 
wa Mamlaka.

k) Kuratibu na kufanya ukaguzi linganishi 
wa ndani wa viwango vya udhibiti 
wa vifaa tiba (Medical Devices Self 
Benchmarking Programme) kwa 
kushirikiana na Kurugenzi ya Vifaa 
Tiba. Functions nane (08) zilizo chini 
ya Kurugenzi ya Vifaa Tiba zilikaguliwa 
wakati wa ukaguzi huu.

l) Kuratibu zoezi la ukaguzi linganishi wa 
nje wa viwango vya mifumo ya udhibiti 
wa Damu na Mazao ya Damu (Blood 
and Blood Products Benchmarking 
Programme) kwa kushirikiana na 
Kurugenzi ya Vifaa Tiba na kwa 
kusaidiwa na taasisi ya Paul Ehrlich 
Institute (PEI) ya nchini Ujerumani.

m) Kuratibu mapokezi ya wageni waliokuja 
kwa lengo la kujifunza juu ya masuala 
ya Benchmarking kutoka nchi nne (4), 

Namibia, Msumbiji, Rwanda na taasisi 
ya Paul Ehrlich Institute (PEI) ya nchini 
Ujerumani pamoja na taasisi ya Jakaya 
Kikwete Cardiac Institute (JKCI) ya 
nchini Tanzania.

n) Maandalizi ya zoezi la kuhitimisha 
ukaguzi linganishi wa WHO (Finalization 
of WHO Benchmarking Programme of 
the National Regulatory System).

2.6.3 MIPANGO, UFUATILIAJI NA 
TATHMINI 

Mamlaka ilikamilisha kazi zifuatazo:-

i) Kuandaa taarifa za utendaji kazi 
na tathmini za kipindi cha robo ya 
kwanza, nusu mwaka, robo ya tatu 
na taarifa ya mwaka kwa mwaka wa 
fedha 2023/24; na 

ii) Kuandaa Mpango kazi na Bajeti ya 
mwaka 2024/25 iliyoidhinishwa.

2.6.4 TEKNOLOJIA YA HABARI 
NA MAWASILIANO 
(TEHAMA)

Mamlaka katika kuboresha na kutoa huduma 
kwa kutumia mfumo wa TEHAMA ilitekeleza 
kazi mbalimbali kama zilivyoainishwa katika 
Jedwali Na.25.
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Jedwali Na. 25: Mchanganuo wa kazi za TEHAMA

SN  Kazi Utekelezaji

Lengo Na 1: Kuimarisha Utendaji wa Masuala ya TEHAMA

1 Vikao vya Kamati ya 
TEHAMA

Vikao vya Kamati ya TEHAMA vimefanyika vitatu (3). Kikao cha 
Robo ya nne hakikufanyika kutokana na maandalizi ya kazi za 
kujibu hoja za CAG na WHO.

2 Uandaaji wa nyaraka za 
usimamizi wa TEHAMA 
katika Taasisi kwa mujibu 
wa miongozo ya eGA

TMDA imeendelea kutumia nyaraka husika za TEHAMA ambapo 
katika mwaka wa fedha 2023/2024 nyaraka mbili (2) ziliandaliwa 
ambazo ni Enterprise Architecture na Disaster Recovery Plan 
(DRP) 

3 Uwasilishaji wa taarifa za 
utendaji kazi za TEHAMA 
kwenda eGA

Taarifa za kila robo ya mwaka ziliwasilishwa kwa wakati kwenda 
eGA

4 Mafunzo kwa watumishi 
wa TEHAMA 

Jumla ya watumishi wanne (4) wa TEHAMA walishiriki mafunzo 
kwa vitendo ya mifumo ya (Cyber Security) yaliyotolewa na 
Mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA) na (Security Onions) 
yaliyotolewa na Mamlaka Serikali Mtandao (EGA).

Lengo Na 2: Uboreshaji wa Mifumo ya Kieletroniki inayotumika na Mamlaka

1 Maboresho mbalimbali ya 
mfumo wa RIMS.

(a) Kuboresha ripoti katika mfumo wa RIMS ili kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa mbalimbali kwa kufuata muundo wa 
uandaaji wa taarifa za Mamlaka.

(b) Moduli ya usajili wa bidhaa imeboreshwa upande wa vifaa 
tiba, ambapo ripoti kadhaa zilizoombwa zimewezeshwa, Pia 
taarifa za utendaji kazi za idara (department performance) 
na utendaji kazi wa mtumishi (user performance) 
zimeongezwa na zinapatikana. 

(c) Integration kati ya mfumo wa RIMS na LIMS upande wa 
PMS umeboreshwa ambapo kwa sasa taarifa za PMS 
zinaingizwa kwenda Maabara kupitia mfumo wa RIMS na 
kupokelewa katika mfumo wa LIMS

Mfumo wa LIMS umeboreshwa ili kuweza kutoa namba 
za utambuzi (reference number) kwa sampuli za PMS 
kulingana na mgawanyiko wa uchunguzi kama screening 
au confirmatory. Kwa sasa sampuli zote za PMS zinapewa 
namba kwa kuzingatia mgawanyiko huo.

(d) maboresho madogo ya mfumo wa RIMS katika uingizaji na 
utoaji taarifa za viwanda vya vifaa tiba na

 (e) Pia maboresho mbalimbali ya RIMS yalifanyika ili kujibu 
hoja za CAG, WHO na Internal Auditing.
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SN  Kazi Utekelezaji

Lengo Na 3: Uimarishaji wa Usalama wa Mifumo ya TEHAMA

1 Uwekaji wa Program 
mbalimbali katika 
kompyuta na utatuzi wa 
matatizo ya TEHAMA

Mamlaka ilihuisha leseni za Anti-virus ambapo jumla ya leseni 400 
zilinunuliwa na kusimikwa katika kompyuta za watumiaji na Server 
za mamlaka. 

Aidha, Matengenezo kinga yamefanyika ofisi ya Makao Makuu na 
Ofisi za kanda. Jumla ya matatizo 145 ya TEHAMA yalipokelewa 
kwenye mfumo wa “Helpdesk” na kufanyiwa kazi

2 Tathmini ya usalama wa 
mifumo na miundombinu 
ya TEHAMA

Tathmini ya mifumo imefanyika kwa kuhusisha mifumo minne am-
bayo ni RIMS, LIMS, SQRT an ASCEND. Kwa ujumla mifumo yote 
ni salama.

3 Mapitio ya “Database Logs 
and Audit trail” na Mapitio 
ya watumishi wa mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA 
(access right)

Mapitio ya kazi zinazofanywa na database administrators 
yamefanyika na mapitio ya watumishi wenye “access” kwa mwaka 
wote, Aidha Hakukuwa na viashiria vya hatari.

Lengo Na 4: Uimarishaji wa Miundombinu ya TEHAMA

1 Kufuatilia matumizi ya 
“internet na WAN”

Matumizi ya “Internet” na “WAN” yamefuatiliwa katika kipindi cha 
mwaka mzima. Aidha, kuna mategemeo ya kuongezeka kwa 
Bandwith katika mwaka wa fedha ujao.

Lengo Na 5: Kuhakikisha utoaji wa huduma kwa wateja kupitia matumizi ya TEHAMA  
unakuwepo muda wote

1 Manunuzi wa vifaa vya TE-
HAMA.

Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA ulikamilika na kugawiwa kwa wa-
tumishi ambapo zilinunuliwa Laptop 75, printer 13, Scanner 8, 
Photocopier 1, UPS 7 na TV Screen 4

2 Utekelezaji Mpango wa 
vihatarishi vya TEHAMA 

Katika mwaka huu wa fedha, rejista ya vihatarishi vya TEHAMA 
imepitiwa upya Mwezi Januari 2024 na kufanyiwa kazi ambapo 
vimeainishwa vihatarishi vipya sita (6). Mpango wa utekelezaji 
wa vihatarishi umeandaliwa kwa ajili ya utekelezaji. Rejista mpya 
ya vihatarishi vya TEHAMA imetengenezwa. Jumla ya maeneo 
mapya 11 yameendelea kufanyiwa kazi maeneo 3 yamekamilika, 
6 hayakukamilika na 2 yanaendelea kufanyiwa kazi.

3 Uchukuaji wa “backup” za 
Database katika mifumo ya 
TEHAMA

“Backup” zimekuwa zikichukuliwa kwa wakati kuhakikisha taarifa 
muhimu kama za “dossier” na maombi mbalimbali ya wateja.

4 Majaribio ya data backup ili 
kuhakiki kama taarifa zin-
azotunzwa ni sahihi

Uhakiki wa taarifa zinazochukuliwa za mfumo umefanyika kila 
mwezi na kuonekana taarifa ziko sahihi.
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2.6.5 UKAGUZI WA NDANI
Katika kuhakikisha matumizi ya rasilimali watu 
na fedha zimetumika kwa mujibu wa taratibu 
na Sheria za nchi na uzingatiaji wa viwango 
vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya 
umma (IPSAS), Mamlaka kupitia mkaguzi wa 
ndani ilisimamia na kutekeleza kazi zifuatazo: 
- 

i) Kufuatilia utekelezaji wa maangalizo 
ya hoja za ukaguzi wa ndani na nje 
pamoja na kuratibu ukaguzi wa nje wa 
mwaka wa fedha 2022/23 uliofanywa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG).

ii) Kufanya mapitio ya Hesabu za 
Mamlaka kwa mwaka wa fedha 
2022/23, kufanya mapitio ya “cash 
& bank”  pamoja na usawazishaji 
wa vitabu vya Mamlaka na akaunti 
za benki, mapitio ya hati za malipo 
na masurufu, mapitio ya ukaguzi 
wa viwanda vya dawa, ukaguzi wa 
usajili wa dawa, vifaa tiba pamoja na 
uchunguzi wa sampuli za dawa na vifaa 
tiba, ukaguzi wa ufuatiliaji wa ubora 
wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
katika soko (PMS), ukaguzi wa 
majaribio ya dawa, mapitio ya mfumo 
wa Mishahara, ukaguzi wa Manunuzi, 
mapitio ya usimamizi wa vihatarishi, 

ukaguzi wa Ofisi nane (8) za Kanda, 
ukaguzi wa masuala ya Sheria, ukaguzi 
wa usimamizi wa nyaraka, ukaguzi na 
udhibiti wa dawa, ukaguzi wa Mifumo 
ya TEHAMA, mapitio ya uingizaji wa 
vifaa tiba nchini, ukaguzi wa mradi wa 
ujenzi wa Tanuru la kuteketeza bidhaa 
na kushiriki kazi ya kuhesabu Mali za 
Mamlaka.

iii) Kuandaa Mpango kazi wa Ukaguzi wa 
Ndani wa Mwaka wa Fedha 2024/25.

iv) Kuratibu vikao vitatu (3) vya Kamati ya 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vihatarishi 
ya MAB.

2.6.6 MANUNUZI NA UGAVI
Mamlaka ilisimamia utekelezaji wa Mpango 
wa Manunuzi wa mwaka 2023/2024 ili 
kuwezesha upatikanaji wa vifaa, huduma 
mbalimbali na ujenzi kwa wakati na ufanisi.

Kulingana na Mpango uliopitishwa, Mamlaka 
iliingia jumla ya mikataba ya manunuzi 61 
yenye thamani ya TZS 10,872,324,295 .93 
ambapo mikataba 31 imekamilika hadi kufikia 
hatua ya malipo na mikataba 30 ipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji. Jedwali 
Na. 26 linaonesha gharama zilizolipwa na 
zilizobaki kwa mikataba tajwa. 
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Jedwali Na 26: Utekelezaji wa Mpango wa Manunuzi kwa kipindi
                          cha 01 Julai, 2023 hadi 30 Juni, 2024

Na. Utekelezaji Idadi Gharama halisi (TZS)

1 Mikataba iliyotolewa 61 10,872,324,295.93

2 Gharama za Mikataba inayoendelea 30 5,463,066,999.03

3 Gharama zilizolipwa za mikataba iliyokamilika na 
inayoendelea. 5,409,257,296.90

Aidha, zabuni nne hazikutekelezwa kutokana 
na fedha zake kubadilishiwa matumizi ili 
kutekeleza kazi zingine za Mamlaka. Zabuni 
hizo ni ununuzi wa viyoyozi, magari, vitabu 
vya rejea na ukarabati wa nyumba ya 
horohoro.

2.6.6.1  Mafanikio katika   
  kutekeleza Mpango wa  
  Manunuzi 
Mamlaka imekamilisha utekelezaji wa 
manunuzi mbalimbali kwa kuzingatia Sheria 
ya Manunuzi ya mwaka 2011 na Kanuni za 
mwaka 2013 kama zilivyorejewa mwaka 
2016 ambapo vifaa na huduma zifuatazo 
zilipatikana:

a) Kuanza kwa Ujenzi wa sakafu tatu (3) 
kwenye jengo la Makao Makuu;

b) Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu 
ya Tanuru la kuteketeza bidhaa 
zisizofaa Nala mkoani Dodoma;

c) Samani za ofisi; 

d) Matengenezo ya vifaa mbalimbali; 

e) Vifaa vya TEHAMA;
f) Reference standards, consumables na 

kemikali za maabara; na

g) Kuhuisha daftari la mali za Mamlaka.

Changamoto katika kusimamia 
Mpango wa Manunuzi wa mwaka 
2024
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, 
Mamlaka imepitia changamoto kadhaa kama 
ifuatavyo;

a) Baadhi ya vifaa na huduma 
kutopatikana kwa wakati kutokana na 
mabadiliko ya mfumo wa manunuzi 
kutoka TANEPS na kuingia NeST;

b) Mifumo ya NeST na GAMIS kutokuwa 
na utulivu, kwani wakati mwingine 
mfumo unakuwa haupatikani kutokana 
na maboresho ya mara kwa mara ya 
ujenzi wa Mfumo, hivyo kazi kushindwa 
kufanyika kwa muda uliopangwa;

c) Baadhi ya wazabuni kutojisajili kwenye 
mfumo wa NeST kutokana na mfumo 
kuwa mpya na uelewa; 

d) Uandaaji wa bajeti usiokidhi mahitaji 
halisi ya ununuzi wa vifaa na huduma 
mbalimbali kwa Sehemu/Vitengo 
tumizi;

e) Uandaaji usiokidhi vigezo, msawazo 
na hadibu za rejea (specifications and 
TOR) vinapelekea ucheleweshwaji wa 
upatikanaji wa vifaa na huduma kwa 
kupata wazabuni wasiofaa na gharama 
zisizo halisia zinazopelekea kufanya 
majadiliano ambayo husababisha 
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ongezeko la muda na gharama za 
upatikanaji wa mkataba;

f) Uelewa mdogo wa Mifumo ya NeST, 

GAMIS, MUSE(Inventory) pamoja na 
Sheria mpya ya Ununuzi wa Umma 
na Kanuni zake kwa Sehemu/Vitengo 
tumizi.

a) Jinsi ya kutatua changamoto 
katika mwaka 2024/25;

a) Kupitia Mfumo wa NeST ili kuweza 
kufanikisha kuanza mchakato wa 
manunuzi kwa wakati kwa kutumia 
huduma mtambuka (framework 
agreement contract) kwa huduma na 
vifaa vilevile uthibitisho wa awali (pre-
qualification) kwa wazabuni wa vifaa na 
kemikali za Maabara; 

b) Kuendelea kuwasiliana na wasimamizi 
wa mifumo ya NeST na GAMIS ili 
kutatua changamoto ya kutopatikanika 
kwa mifumo wakati inapohitajika;

c) Kuendelea kuwahamasisha wazabuni 

mbalimbali kujisajili katika mfumo wa 
NeST ili kuwa na ushindani mkubwa 
wakati wa utangazaji wa zabuni mfano 
tumefanikisha kuwasajili kwa wazabuni 
Stargate kutoka Afrika Kusini na 
LGC kutoka Marekani kwa vifaa vya 
Maabara;

d) Kusimamia na kuratibu mafunzo ya 
Mfumo wa NeST, GAMIS, MUSE 
(Inventory) pamoja na Sheria mpya ya 
Ununuzi wa Umma na Kanuni zake kwa 
Sehemu/Vitengo tumizi ili kuleta uelewa 
wa pamoja wa matumizi ya Mfumo.
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Jedwali Na. 28 (a):  Rasimu na Kanuni zilizoandaliwa na kufanyiwa kazi

NA KANUNI HATUA

1. Kanuni za ndani za fedha “Internal Financial 
Regulation, 2023”

Imewasilishwa wizarani kwa ajili ya 
idhini

2. Marekebisho ya Kanuni ya Ada na Tozo – 
Fees and Charges Regulations, 2015

Imepitishwa na vikao vya ndani, kwa 
sasa iko katika hatua ya ukusanyaji wa 
maoni ya wadau.

3 Kanuni za Usajili na Utoaji wa Leseni za 
Majengo,Uingizaji na Usafirishaji Nje ya 
Nchi Vifaa Tiba na Vitendanishi (Premises 
Registration and Licensing, Importation 
and Exportation of Medical Devices and 
Diagnostics) Regulations, 2024.

Ipo katika hatua ya kupitishwa kwenye 
vikao vya wakurugenzi na mameneja, 
Baraza la Wafanyakazi na Bodi

4. Kanuni za Udhibiti wa Dawa zenye madhara 
ya kulevya,

Imewasilishwa wizarani kwa ajili ya 
idhini

2.6.7 HUDUMA ZA SHERIA

Katika kipindi hiki, kazi zilizotekelezwa 
zilijumuisha kutoa ushauri wa kisheria, 
kuandaa na kufanya uchambuzi wa mikataba 
ya Mamlaka, kuandaa kanuni na miongozo 
mbalimbali ya kisheria. Mamlaka kupitia 
kitengo cha Sheria husimamia mashauri 
yaliyopo mahakamani na yaliyo nje ya 
mahakama, kuratibu masuala ya kisheria ya 
Mamlaka pamoja na uendeshaji wa vikao 

vya Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya (MAB) 
kwa TMDA. Kazi zilizotekelezwa ni kama 
zilivyooneshwa katika Jedwali Na. 29(a)

a. Sheria, Kanuni na Miongozo 
iliyoandaliwa

Jumla ya Kanuni 4 zimeandaliwa na 
kuwasilishwa Wizara ya Afya kwa idhini. 
Kanuni hizi zimeainishwa kwenye Jedwali 
Na. 29 (a): 
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g) Bodi ya Ushauri ya Wizara ya Afya 
kwa TMDA (MAB)

Vikao vinne (4) vya Bodi ya Ushauri (MAB) 
vilifanyika ambapo vyote vilitanguliwa na 
vikao vya Kamati ya ukaguzi na usimamizi wa 

vihatarishi na Kamati ya Sheria na masuala 
ya kitaalamu. Pamoja na hayo Bodi ilifanya 
ziara ya kutembelea Maabara ya TMDA Dar 
es salaam ili kujiridhisha na utendaji wake.

h) Kesi za Mamlaka

Mamlaka imekuwa ikiendelea na kesi 26 
ambapo kesi 13 zimefungwa, kesi tatu (3) 
za madai na kesi 10 za jinai na zinaendelea 
mahakamani.

Aidha, Mamlaka imefungua majalada 46 
kwenye vituo mbalimbali vya polisi ambapo 
majalada 11 yamefungwa. Upelelezi 
haujakamilika kwa majalada 35.

e) Mikataba ya Mashirikiano na 
taasisi/mashirika mbalimbali.

Katika kipindi hiki, Mamlaka ilipitia mikataba 
sita (6) baina yake na mashirika/taasisi 
mbalimbali kama ilivyo ainishwa hapa chini:-

i) TMDA and The Global Health 
Assurance Partnership (Ghap) LLC

ii) TMDA and The National Agency 
of Pharmaceutical Products of the 
People of Democratic Republic of 
Algeria

iii) Breedime Consortium Agreement 
between TMDA and other 8 
institutions

iv) TMDA na Rwanda East Africa 
Community Reginal Center of 
Excellence for Vaccines Immunization 
na Health Supply Chain Management 
(UR/EAC RCE-VIHSCM)

v) TMDA na The Egyptian Drug Authority 
(EDA)

vi) TMDA na Indonesia Food and Drug 
Authority 

vii) TMDA na CUBA NRA
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f) Kazi nyingine zilizotekelezwa

Pamoja na kazi zilizoainishwa hapo juu 

kazi nyingine zilizotekelezwa zimeainishwa  
katika Jedwali Na. 28 (d). 

Jedwali Na. 27 (b) Kazi zingine za Idara

NA KAZI ZILIZOFANYIKA

1.
Maandalizi ya waraka wa mapendekezo ya kuridhia kujiunga na uanzishwaji wa African 
Medicine Agency (AMA).

3. Kuandaa Azimio la Bunge juu ya Kuridhia Mkataba wa AMA na Wasilisho la Mhe. Waziri wa 
Afya mbele ya Bunge

4. Kuandaa Andiko  mapendekezo ya marekebisho ya Sheria ya TMDA sura 219 ili kuiwezesha  
kusimamia usajili wa majengo ya biashara ya dawa. 

5. Kupokea maoni ya wadau  kuhusu kuwezesha TMDA kusajili majengo ya biashara ya dawati

6. Kufanya tathmini ya uwezo wa TMDA na Baraza la Pharmarcy katika kusimamia usajili wa 
majengo.

7. Kukamilisha kazi na kufanikisha upatikanaji Hati Miliki ya kiwanja kilichonunuliwa na TMDA, 
Kiwanja Na. 11 na 12 Kitalu “EE” katika eneo la Mwananchi Mkoani Morogoro.

8. Kukamilisha upatikanaji wa hati kiwanja cha TMDA - Nala, Dodoma.

9.
Kufuatilia hati za viwanja vya Mamlaka katika ofisi za:-
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma vilivyopo katika eneo la Njedegwa Investment area, Dodoma; na 
Wizara ya Ardhi, kiwanja kilichopo Mabibo External, Dar es salaam

10. Kutoa ushauri wa kisheria kwa mamlaka kwa masuala tofauti kama yalivyo wasilishwa na 
kurugenzi husika.

11. Kuandaa rejesta ya Mikataba yote ya taasisi
12. Kuandaa orodha ya hati zote za taasisi (orodha imeambatishwa)

2.6.8  MAPATO NA MATUMIZI

Katika kipindi hiki mapato na matumizi ya 
Mamlaka yalikuwa kama ifuatavyo: -

2.6.8.1 Mapato
Mpaka kufikia Juni 2024, Mamlaka ilikusanya 
TZS 48,866,554,147.00 sawa na 95% ya TZS 
51,267,785,761.00 ikiwa ni lengo la makadirio 
ya mwaka kutoka vyanzo vyote (ikiwepo 
salio anzia na miradi iliyo ongezeka ndani ya 

kipindi husika cha utekelezaji wa bajeti). Kati 
ya makusanyo hayo TZS 40,544,378,634.00 
ni kutoka vyanzo vya ndani sawa na 103% ya 
makadirio ya mwaka ya TZS 39,347,777,926. 
Mchango wa Serikali ili kugharamia mishahara 
ya watumishi ulikuwa TZS 5,133,498,945.00 
kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 29.

ili kugharamia mishahara ya watumishi ulikuwa 
TZS 5,133,498,945.00 kama ilivyooneshwa 
kwenye Jedwali Na. 28. 
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Jedwali Na.  28 : Mchanganuo wa mapato kwa kipindi cha kuanzia Julai, 2023  
hadi Juni, 2024 

NA. KURUGENZI/KANDA BAJETI 2023/2024 (TZS)
MAKUSANYO 
HALISI (TZS)

MAKUSANYO
HALISI (%)

JUNI 2024 JUNI 2024

1. Makao Makuu 37,861,780,223 38,461,386,490 102

2. Ofisi za Kanda 1,485,997,703 2,082,992,144 140

Jumla Ndogo (A) 39,347,777,926 40,544,378,634 103

NA. KURUGENZI/KANDA BAJETI 2023/2024 (TZS)
MAKUSANYO 
HALISI (TZS)

MAKUSANYO
HALISI (%)

JUNI 2024 JUNI 2024

B. VYANZO VINGINE

PAVIA 87,557,328 87,557,328

Breedime 257,400,000 94,000,733

Mishahara- Serikali Kuu 8,567,932,000 5,133,498,945 60

Jumla Ndogo (B) 8,912,889,328 5,315,057,006 100

C. BAKAA 3,007,118,507 3,007,118,507 100

JUMLA KUU (A+B+C) 48,260,667,254 48,866,554,147 95

Kwa mujibu wa Jedwali Na. 29 mwenendo 
wa makusanyo kutoka vyanzo vya ndani 
ulikuwa wa kuridhisha ambapo TZS. 
40,544,378,634/= sawa na asilimia 103% 
zilikusanywa ikilinganishwa na maoteo ya 
TZS 39,347,777,926.00   

2.6.8.2    Matumizi

Mamlaka katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2023/24 ilipanga kutumia kiasi cha 
Jumla ya TZS 51,267,785,761.00 kwa ajili 
ya kutekeleza majukumu yake mbalimbali 
ambapo katika kipindi hicho Mamlaka 
ilitumia jumla ya TZS 47,850,497,106.06 
sawa na 93% ya bajeti ya mwaka. 

2.6.8.3 Mchango wa TMDA   
  katika Mfuko Mkuu wa  
  Serikali

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Mwaka 
2015, Mamlaka inawajibika kuchangia Mfuko 
Mkuu wa Serikali. Katika mwaka wa fedha wa 
2023/24, Mamlaka ilifanya uhaulisho wa TZS 
8,126,625,016.75 kwenda Mfuko Mkuu wa 
Serikali baada ya kuongezwa TZS 1.6 bilioni 
kutoka kwa Msajili wa Hazina ikilinganishwa 
na TZS 5,487,979,382.25 kwa mwaka wa 
fedha wa 2022/23.

2.7 KUTOA HUDUMA 
KWA WAATHIRIKA WA 
VIRUSI VYA UKIMWI NA 
WENYE   MAGONJWA 
YASIYOAMBUKIZA

Mamlaka kwa kushirikiana na Hospitali ya 
Mkoa – Dodoma na Hospitali za Rufaa katika 
Kanda, iliandaa mafunzo kwa watumishi 
wake. Mafunzo haya yalilenga kutekeleza
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Jedwali Na 29: Kazi zilizotekelezwa kuhusiana na kutoa huduma kwa waathirika 
wa virusi vya UKIMWI na wenye magonjwa yasioambukiza 

Na. Kazi Lengo Idadi
iliyofikiwa Maoni/Maelezo

1 Kuhamasisha watumi-
shi kuhusu kujikinga na 
maambukizi ya VVU na 
UKIMWI 

Kutoa mafunzo kwa 
watumishi 350 wa 
Mamlaka ili kupunguza 
maambukizi mapya ya 
VVU

236 U h a m a s i s h a j i 
utaendelea kutolewa 
kwa watumishi wa 
Mamlaka kila mwaka

2 Kuhamasisha watumishi 
kushiriki katika zoezi la 
upimaji wa UKIMWI kwa 
hiari

Upimaji wa VVU 
kwawatumishi 350

158 W a t u m i s h i 
w a t a e n d e l e a 
k u h a m a s i s h w a 
kupima kwa ajili ya 
kujua afya zao

3 Kuhamasisha watumishi 
kuhusu namna ya 
kujikinga na magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs)

Kujikinga magonjwa 
y a s i y o a m b u k i z w a 
(NCDs) kwa watumishi 
350

236 W a t u m i s h i 
wenye magonjwa 
y a s i o a m b u k i z a 
(NCDs) ni 53

4 Kuhamasisha watumishi 
kushiriki katika zoezi 
la upimaji magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs) 
kwa hiari 

Kufanya upimaji 
wa magonjwa 
yasiyoambukiza (NCDs) 
kwa watumishi 350

236 TMDA inashiriki 
kwenye michezo 
m b a l i m b a l i 
i k i j u m u i s h a 
SHIMMUTA na ligi 
mbalimbali

5 Kuhamasisha watumishi 
juu ya Mpango wa 
mazoezi (wellness 
programme)

Kufanya mazoezi ili 
kujikinga magonjwa 
nyemelezi

236 -

6 Kutambua watumishi 
wanaoshiriki katika 
mpango wa mazoezi

Kufanya mazoezi kwa 
afya

107 -

Mpango Mkakati wa Serikali wa miaka 
mitano wa kuhakikisha watumishi wanapata 
mafunzo mahala pa kazi juu ya kujikinga 
na maambukizi ya UKIMWI na Magonjwa 
yasiyoambukizwa (NCDs). Aidha, mafunzo 
haya ni mahsusi katika kutekeleza lengo la 

Serikali katika utekelezaji wa Bajeti ambayo 
pia yameainishwa katika Mpango Mkakati wa 
Mamlaka wa 2021/22 – 2025/26.  Utekelezaji 
wa kazi katika eneo hili umeainishwa katika 
Jedwali Na. 29.
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Jedwali Na. 30 : Mchanganuo wa kazi zilizotekelezwa chini ya lengo la kuimarisha 
na kutekeleza kwa ufanisi mkakati wa taifa wa kupambana na 
kuzuia rushwa

Na. Kazi Lengo Idadi
iliyofikiwa Maoni/Maelezo

1 K u h a m a s i s h a 
watumishi kuhusu 
mapambano dhidi ya 
rushwa na maadili ya 
utumishi wa umma

K u h a m a s i s h a 
watumishi wote wa 
Mamlaka (350)

236 Watumishi walipewa 
mafunzo juu ya 
Sheria ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa

2 Kuhamasisha na 
kusimamia watumishi 
kujaza fomu za 
mgongano wa maslahi

Kuhamasisha na 
kuhakikisha watumishi 
wote wa Mamlaka (350) 
wanajaza fomu za 
Mgongano wa Maslahi

306 Watumishi waliobaki 
wako nje ya ofisi kwa 
sababu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na 
kushiriki mafunzo ya 
muda mrefu

3 Kuhamasisha na 
kusimamia waajiriwa 
wapya kujaza fomu za 
maadili

Kuwa na maadili katika 
Utumishi wa Umma

34 Waajiriwa wapya wote 
walijaza fomu hizi

2.8 KUIMARISHA NA 
KUTEKELEZA KWA UFANISI 
MKAKATI WA TAIFA WA 
KUPAMBANA NA KUZUIA 
RUSHWA

Mamlaka kwa kushirikiana na ofisi ya 
TAKUKURU Makao Makuu Dodoma na Ofizi 
za Kanda iliandaa mafunzo kwa watumishi. 

Mafunzo haya yalilenga kutekeleza Mpango 
Mkakati wa Serikali wa miaka mitano wa 
kuhakikisha watumishi wanapata mafunzo 
mahala pa kazi juu ya Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa. Aidha, mafunzo 
haya ni moja kati ya malengo ya Serikali katika 
utekelezaji wa Bajeti ambayo yameainishwa 
katika Mpango Mkakati wa Mamlaka wa 
miaka mitano (5) kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na.30.
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Jedwali Na. 32 : Mchanganuo wa kazi zilizotekelezwa zinazohusiana na masuala   
ya jinsia na mazingira 

Na. Kazi Hatua ya utekelezaji

1 Kuongeza idadi ya wanawake 
kwenye ngazi ya uongozi

Watumishi wanawake saba (7) wamethibitishwa katika 
nafasi za uongozi na watumishi wanawake watano (5) 
wameteuliwa kukaimu nafasi za uongozi na mchakato 
wa kuwathibitisha unaendelea

2 Kuweka miundombinu wezeshi 
katika majengo mapya ya 
Mamlaka

Imezingatiwa katika majengo mapya

3 Kuweka miundombinu ya 
kuhifadhi taka kwenye 
mazingira ya TMDA

Imetekelezwa kwa 100% HQ na ofisi zote za Kanda

4 Kushiriki maadhimisho siku ya 
wanawake Duniani

Imetekelezwa kwa 100%

2.9 KUBORESHA MASUALA YA 
JINSIA NA MAZINGIRA

Mamlaka imeendelea kutekeleza Mkakati wa 
Kitaifa wa kujenga uwezo kwa wanawake 

na makundi yenye mahitaji maalum kupitia 
njia mbalimbali za uboreshaji masuala ya 
jinsia na mazingira. Katika kipindi hiki, kazi 
zilizotekelezwa chini ya lengo mkakati hili 
zimeainishwa katika Jedwali Na. 32. 
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3.0 MAENEO YANAYOTAKIWA 
KUPEWA KIPAUMBELE NA 
HITIMISHO

3.1 MAENEO YATAKAYOPEWA 
KIPAUMBELE KATIKA MWAKA WA 
FEDHA 2024/25  

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika 
mwaka wa fedha 2024/25, Mamlaka 
itatoa kipaumbele katika maeneo ambayo 
hayakufanya vizuri ikiwa ni pamoja na 
utekelezaji wa mpango kazi na bajeti ya 
mwaka 2024/25 hususan katika maeneo 
yafuatayo:-

a) Kuimarisha matumizi ya mifumo ya 
kielektroniki katika utoaji huduma kwa 
wateja; 

b) Kuongeza nguvu katika kaguzi za 
viwanda vya dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi nje ya nchi;  

c) Kutekeleza mpango wa uendeshaji wa 
Maabara kibiashara;

d) Kuendelea kuimarisha usimamizi 
wa mfumo wa uwianisho wa vibali 
vya dawa, vipukusi, vifaa tiba na 
vitendanishi vinavyotolewa na shehena 
zinazokaguliwa katika vituo vya forodha 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha ukaguzi 
wa shehena za bidhaa hizo zinapoingia 
nchini;

e) Kukamilisha miradi ya ujenzi wa jengo 
la ofisi ya Makao Makuu (awamu ya pili) 
na Tanuru la kuteketeza bidhaa duni na 
bandia.

3.2 HITIMISHO
Mamlaka ilifanikiwa kutimiza majukumu yake 
kwa kuzingatia Mpango Mkakati wa miaka 
mitano (2021/22-2025/26) sanjari na Mpango 
kazi na Bajeti. 

Kiwango cha utekelezaji kwa ufanisi wa 
malengo mahususi yanayohusu kazi za msingi 
kinaashiria uhakika wa uwepo katika soko wa 
bidhaa za dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
vinavyokidhi viwango vya usalama, ubora na 
ufanisi na hivyo kulinda afya ya jamii.
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